Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองต่อจอ LCD TV เข้ากับคอมด้วย DVI to HDMI ภาพไม่สวยเท่า สาย VGA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองต่อจอ LCD TV เข้ากับคอมด้วย DVI to HDMI ภาพไม่สวยเท่า สาย VGA ครับ

ผมพึ่งถอย SAMSUNG LA40C550 มาครับ ซื้อสาย HDMI 3m 450 บ หัวแปลง DVI/HDMI 550 บ
    ลองต่อ hdmi ปรับ 1080p ภาพออกมาเต็มจอแต่ไม่ชัดตัวหนังสือบน Dasktop เบอครับ
    แล้วผมได้ลองต่อสายแบบเก่า ที่คู่มือทีวีเขียนไว้เป็น PC IN เป็นสาย VGA แบบเดิมสีน้ำเงิน
    ใช้หัวแปลง DVI to สายVGA ภาพออกมาชัดมากครับตากกันเลยเหมือนเล่นไฟล์โดยตรง USB เลย

สงใสครับทำไม ต่อแบบ HDMI ภาพถึงออกมาไม่ดีเท่า VGA ครับ
    หรือว่าเค้าทำช่อง VGA ให้ทีวีไว้สำหรับต่อคอม ครับช่องนี้ป็นพอตแบบเก่าทำไมถึงยังทำออกมาอยู่
    มีท่านอื่นๆอีกไหมครับที่ต่อออกมาเป็นแบบผม ขอบคุณครับ

เช็คสเป็คแล้วตัวนี้ full HD ต้องตั้งความละเอียดที่ 1920x1080 นะครับ ถ้ายังไม่ชัดก็ไม่ทราบเหมือนกัน ส่วนตัวผมใช้ 26" HD ready ความละเอียด 1366x768 แต่ต้องตั้งไว้ 1360x768 เพราะการ์ดจอตั้งได้แค่นั้น หายไปข้างละ 3 แถว(pixel)

Comment

ปรับตามจอแล้วครับผม 1920 * 1080 ไม่สู้ต่อแบบ VGA อะครับผมคิดว่าบริษัทคงออกแบบ
      ช่องต่อ VGA ไว้สำหรับต่อ PC เท่านั่นภาพถึงจะออกมาเต็มที่ ส่วน HDMI ไว้ต่อเครื่องเล่น
      Blur Ray ในความคิดผมครับ

หรือการ์ดจอผมอาจจะไม่ซัพพอต HDMI ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by beamn2oo View Post
        ปรับตามจอแล้วครับผม 1920 * 1080 ไม่สู้ต่อแบบ VGA อะครับผมคิดว่าบริษัทคงออกแบบ
        ช่องต่อ VGA ไว้สำหรับต่อ PC เท่านั่นภาพถึงจะออกมาเต็มที่ ส่วน HDMI ไว้ต่อเครื่องเล่น

หรือการ์ดจอผมอาจจะไม่ซัพพอต HDMI ก็ได้ครับ
        คิดเหมือนผมเลย

ผมก็ว่านะ ต่อ VGA กับคอมเป็นอะไรที่ง่าย สะดวกสุดแล้ว

Comment

ภาพเนียนกว่า เพราะเป็น analog เลยดูสวยกว่า

hdmi มัน digital คมเกินเลยดูไม่สวย ดูหยาบเกิน

Comment

อันไหนสวยเลือกอันนั้นเลยครับ ผมใช้ DVI เพราะ Dynamic Contrast ดีกว่า

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              ภาพเนียนกว่า เพราะเป็น analog เลยดูสวยกว่า

hdmi มัน digital คมเกินเลยดูไม่สวย ดูหยาบเกิน
              ที่ผมเจอมันไม่ใช่แบบนี้อะท่าน HDMI ทำภาพเละๆอะ -*-

Comment

Originally posted by V_ZONE_CO View Post
                ที่ผมเจอมันไม่ใช่แบบนี้อะท่าน HDMI ทำภาพเละๆอะ -*-
                ถ้าภาพเละนี่คงเป็นปัญหาแล้วหล่ะครับ

Comment

เท่าที่ผมเคยใช้ ผมชอบการต่อด้วย HDMI มากกว่า (DVI>HDMI) ได้ภาพเต็ม 1080p สีสดใส แต่ font เล็กไปหน่อยต้องขยายเอาเวลาเล่าเน็ทแต่ไม่มีปัญหาครับ สีสรรค์สดใสและปรับได้ว่าชอบสดมากสดน้อย ที่สำคัญเวลาดูหนังบน PC หรือเล่นเกมสืนี่เยี่ยมมากๆครับผม เคยต่อแบบ VGA ภาพนุ่มสบายตาดีจริงๆครับ แต่สีไม่สดใสเท่าไหร่
                  ผมว่ามันแล้วแต่คนชอบอะครับผม

Comment

Originally posted by beamn2oo View Post

ไม่จริงเลยครับ HDMI มันก็เป็นพอร์ตดิจิตอลประเภทนึงเท่านั้น

และโดยส่วนตัวผมว่ายังไง ดิจิตอลก็ดีกว่าอนาล๊อก

ยังไงทดลองเปลี่ยนเป็นสาย HDMI เส้นอื่นหรือยังครับ

Comment

นึกถึงคำถามยอดฮิทอย่างHDMI vs Componentเลยเว้ย Analogสัญญาณภาพมันจะไปสวยสู้Digitalได้จั๋งใดหว่า
                      หัวแปลงDVI/HDMIมีปัญหารึเปล่าครับ ถ้าเป็นไปได้ท่านลองหาเทสDVI > DVI กับDVI > VGAดูน่าจะรู้คำตอบ ถ้าคราวนี้DVI > DVIชัดกว่าหรือไม่แตกต่างจากDVI > VGAแสดงว่า สายหรือหัวแปลงมีปัญหาล่ะครับ
                      Last edited by Andriod; 27 May 2010, 01:06:41.

Comment

Working...
                      X