Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อจอLCDมาใหม่ งงกับการตั้งค่าสี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อจอLCDมาใหม่ งงกับการตั้งค่าสี

พอดีผมเพิ่งซื้อหน้าจอคอมมาใหม่ครับ LG W2243T 21" พอซื้อมาภาพที่ได้ รู้สึกว่ามันจะขาวเว่อมาก เลยปรับcontrast เเละ Brightness เอา ,,,สอบถามว่า มันต้องปรับยังไงบ้างครับ เพิ่งให้สีถูกต้องที่สุด
    -ปัญหาเรื่องที่2 คือ ตอนผมเข้า Photoshop ครั้งเเรก มันเหมือนว่าจะให้คาริเบตจออัติโนมัติ รึป่าว (จำรายละเอียดไม่ได้) พอกดok ไป รูปภาพ ที่เห็นในโฟรเดอร์ กับ ภาพที่เปิดใน window gallery เเละ photoshop มีสีไม่เหมือนกัน โดย ภาพในโปรเเกรม window gallery กับ Photoshop มันจะออกส้มกว่า รูปภาพในโฟรเดอร์ครับ ผมมีรูปตัวอย่างให้ดูนะครับ รบกวนขอคำเเนะนำด้วยครับ
    Attached Files

จากที่ผมเคยใช้ 2043t มาผมจะปรับ Brightness=80 และ contrast=80 แล้วสี RGB ปรับไว้ที่40 มันจะใกล้เคียงกับจอ crt หน่อย

Comment

ลองเข้าไปดูที่ Control panel --> Color Management

ด้านล่างของคำว่า ICC Profiles ลองเปลี่ยนดูครับ มันจะมีให้เลือกอยู่

ลองเลือกอันใดอันนึง แล้วกด Set as Default profiles

ตัวอย่างในรูปมี Profile 2 อัน ลองเลือกสักอันแล้ว Set as Default profiles ดูครับ

*ผิดพลาดขออภัย
      Last edited by back_boy_zaa; 25 May 2010, 10:37:42.

Comment

ขอบคุณครับ เเก้ไขได้เเล้วครับ

Comment

Working...
        X