Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tvพาสม่ารุ่นใหม่ๆต่อกับคอมได้ป่าวครับ จอจะไหม้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tvพาสม่ารุ่นใหม่ๆต่อกับคอมได้ป่าวครับ จอจะไหม้มั้ย

ต่อแบบเป็นมอนิเตอร์ใช้ประจำเลยได้ป่าว อยากได้จอใหญ่ๆอะแต่งบไม่พอ แล้วมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ได้
    น่าจะมีทั้ง Port HDMI และ D-SUB (+หัวแปลงเป็น DVI)

Comment

ต่อได้อยู่แล้วผ่าน HDMI ได้อยู่แล้วครับ ส่วนไหม้นั้นตอบได้เลยว่าไม่ไหม้ครับ

แต่ภาพที่ได้ออกมานั้นจะมีน๊อย ซึ่งภาพไม่เนียนเท่ากับพวก LED LCD ครับ

ยิ่งใกล้จอ ยิ่งเห็นได้ชัดครับ ใช้ประจำคงไม่เหมาะ แต่ถ้าเอามาดูหนังเล่นเกมบ้างก็ได้สบายๆ ครับ

Comment

LCD LED เหมาะกว่าครับ

Comment

Originally posted by SaManTa[GTR] View Post
          ต่อได้อยู่แล้วผ่าน HDMI ได้อยู่แล้วครับ ส่วนไหม้นั้นตอบได้เลยว่าไม่ไหม้ครับ

แต่ภาพที่ได้ออกมานั้นจะมีน๊อย ซึ่งภาพไม่เนียนเท่ากับพวก LED LCD ครับ

ยิ่งใกล้จอ ยิ่งเห็นได้ชัดครับ ใช้ประจำคงไม่เหมาะ แต่ถ้าเอามาดูหนังเล่นเกมบ้างก็ได้สบายๆ ครับ
          ผมว่าคุณไม่เก็ทที่เจ้าของกระทู้พูดเรื่องจอไหม้นะครับ จอไหม้ที่จขกท.กล่าวคงจะหมายถึงอาการเบิร์นของหน้าจอ ผมตอบให้เลยครับว่าพลาสม่าเอามาต่อกับคอมนี่ตัวทำให้จอเบิร์นติดทนนานเลยล่ะ เพราะinterfaceของwindowและโปรแกรมมันไม่ใช่ภาพเคลื่อนไหวตลอดเวลาเหมือนดูหนังดูทีวี ยิ่งภาพนิ่งและทิ้งไว้นานเท่าไหร่รอยเบิร์นก็จะยิ่งชัด สรุปคือพลาสม่า+คอม=ลืมไปได้เลย รู้ดีครับเพราะเคยใช้อยู่เมื่อก่อนเปิดค้างไว้หน้าเดสท็อปนิ่งๆ5-6ชั่วโมง รอยเบิร์นนี่ชัดแจ๋วทีเดียววิธีแก้คือต้องไปเปลี่ยนช่องที่ซ่าๆไม่มีคลื่น แล้วทิ้งไว้10-20นาทีรอยเบิร์นถึงจะหาย

Comment

Working...
          X