Announcement

Collapse
No announcement yet.

สองเครื่องใน 1 จอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สองเครื่องใน 1 จอ

จอ LCD ของ Samsung รุ่น SyncMaster P2050 มีช่องเสียบสองตัวเป็น VGA กับ DVI
    ถ้าเราต่อเคสตัวหนึ่งเข้าช่อง DVI แล้วอีกตัวต่อเข้า VGA เเล้วเปิดทั้งสองเครื่องพร้อมกัน จะเกิดอะไรขึ้นกับจอของเรา แล้วถ้าเราเปิดทีละเครื่องจะได้ไหมครับ

สัญญาณเครื่องไหนมาก่อน ก็โชว์เครื่องนั้นครับ ไม่มีชน
    จะเปลี่ยนก็กดปุ่ม input select เอา

Comment

แล้วถ้าเราสลับบ่อยๆจะมีผลเสียอะไรกับจอหรือเปล่าครับ

Comment

ยุ่งยากแน่เลย สลับ D-sub กับ DVI ซื้อ KVM Switch ดีกว่าครับ ใช้ mouse keyboard อันเดียวกัน แค่กดสลับหน้าจอที่ keyboard ง่ายกว่ากดเลือก source ที่หน้าจอ แล้วต้องเปลี่ยน mouse keyboard อีก

Comment

Originally posted by vaay1980 View Post
          แล้วถ้าเราสลับบ่อยๆจะมีผลเสียอะไรกับจอหรือเปล่าครับ
          ไม่ครับ ผมใช้อยุ่ อย่างมากก็เสียเวลาเลือก source

Comment

เข้ามาดูไม่เคยลองเหมือนกัน

Comment

Originally posted by aonestudio View Post
              ไม่ครับ ผมใช้อยุ่ อย่างมากก็เสียเวลาเลือก source

Comment

KVM Switch เคยซื้อมาใช้แล้วล่ะครับ ราคาสี่ร้อยกว่าบาท มันจะมีสัญญาณกวนเยอะมาก ทำให้จอสั่นไปหมดเลยครับ(สงสัยราคาจะถูกเกินไป) ใช้วิธีเลือก source จากจอก็สะดวกดีเหมือนกัน เพราะผมมีคอมแค่ 2 เครื่องเอง เสียดายน่าจะมาโพสถามก่อนไปซื้อ KVM Switch

Comment

ก็แค่กดปุ่ม source ไม่รู้ว่าจอของ จขกท. แค่เป็นแบบแตะหรือเปล่า
                  แค่แตะเบาๆ 1 ที ก็เปลี่ยนจาก d-sub เป็น dvi แล้ว รอไม่กี่วิให้จอปรับสัญญาณภาพ
                  ส่วนเมาส์กับคีย์บอร์ดก็ตามสะดวกครับ จะใช้ kvm หรือใช้สองชุดก็ได้ ตามสะดวก

Comment

Working...
                  X