Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอคอมพิวเตอร์ลงในรถยนต์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอคอมพิวเตอร์ลงในรถยนต์

สวัสดีครับชาว overclockzone ผมมีเรื่องรบกวนทีนะครับ

ไม่ทราบจะเอาจอ lcd คอมพิวเตอร์ ขนาด 22 นิ้ว หรือ 20 นิ้ว ไปลงรถยนต์

ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะไฟรถยนต์ แค่ 12 V แต่จอคอมใช้ไฟ 220 V

มันจะมีตัวแปลงหรือเปล่าครับ แล้วมีสายvga ที่อีกด้านหนึ่งเป็น av หรือเปล่าครับ
    Last edited by ohmlovezaa; 1 May 2010, 11:52:29.

น่าจะทำได้นะครับ เพราะพวกจอ LCD ติดตามรถตู้ขนาด 17-19 นิ้วก็ใช้ไฟใกล้เคียงกันยังทำได้เลย

แต่วิธีการก็ไม่ทราบเหมือนกัน รอคำตอบด้วยคน อิอิกำ

Comment

จริงๆ อุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ เกือบทุกชนิดนี่ ใช้ไฟฟ้า V ต่ำมากนะครับ สังเกตุจาก จะมีหม้อแปลงไฟ ก่อนที่จะถึงวงจร แสดงว่าจอของพี่ นี่ หม้อแปลงอยู่ในจอ ถ้าไม่อยากแปลงไฟ จาก 12 > 220 V ( มีขายเยอะครับ ตัวแปลงอะครับ) ก็ คงต้องรื้อ จอดูว่า มันแปลง แล้ว เหลือกี่ V ถ้า มันเหลือ 12V ก็ต่อตรง โดยที่ไม่ผ่านหม้อแปลงเลยครับ แต่ระวัง มันบึ้มนะครับ ถ้าไม่ชำนาญ

ส่วนสาย VGA>AV มีขาย ตามกระบะ ที่วางทั่วไปตามห้าง IT ครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆๆท่านครับ

Comment

ขอบคุณครับรู้วิธีการทำและครับขอบคุณทุกท่านมากๆๆ
          Last edited by ohmlovezaa; 1 May 2010, 12:02:47.

Comment

Working...
          X