Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาที่ไม่แน่ใจว่าเป็นที่จอหรือการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาที่ไม่แน่ใจว่าเป็นที่จอหรือการ์ดจอ

อาการคือ คล้ายๆเวลาเล่นเกมแล้วไม่ได้เปิด vsync ครับ คือภาพมันจะเป็นคลื่นๆตามแนวนอน

เป็นทุกครั้งที่มีการเคลื่อนไหว เช่น ตอนขยับหน้าต่าง windows ไปซ้าย ขวา

อยากทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ แต่ผมว่าไม่น่าเกิดจากการ์ดจอเพราะลองเปลี่ยนไป2ตัวแล้วก็

ยังเป็นเหมือนเดิม

ปล.จอ W2253TQ ครับ

ปล.ลองลง windows (xp) ใหม่ 3 รอบแล้วยังเป็นอยู่

เกิดได้หลายสาเหตุ
    ตอนขยับหน้าต่าง
    จะสิ้นเปลืองทรัพยากรของระบบมาก
    Driver ก็สำคัญครับ

Comment

เนื่องจาก การ์ดจอไม่ได้ลง Driver หาแผ่นมาลง ไม่ก็หาเว็บผู้ผลิต แล้วโหลด Driver มาลง

หายแน่นอน 100%

Comment

ผมก็ว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ครับ เคยเป็นเหมือนกัน แต่บางทีก็อยู่ที่ทรัพยากรเครื่องด้วยครับ

Comment

samsung 2243+ ของผมเป็นครับ

หน้าต่างเป็นคลื่น แต่ไม่หน่วงใช่ใหมครับ

เกิดจาก respont time ครับ ของผมมัน 5ms พลาดเลย ซื้อมาผิด

เวลาเล่นเกมส์ หมุนตัว-แพนกล้อง คลื่นกระจายครับผม

Comment

Working...
          X