Announcement

Collapse
No announcement yet.

วานท่านเทพช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วานท่านเทพช่วยตอบที

อาการมันคือเปิดแล้วจอมันมืดเห็นลางๆครับ เลยลองเปลี่ยนมอนิเตอร์ดูก็ลางๆเหมือนเดิม แต่ลองกับเครื่องอื่นดูก็ไม่มีปัญหา(เครื่องเก่า) จอขึ้นภาพปกติ ผมเลยลอง format ใหม่ดูก็ไม่หาย ก็เลยนึกว่าการ์ดจอมีปัญหา เลยยกไปให้ช่างดู เสียบมอนิเตอร์เค้าปุ๊บ หน้าจอก็ขึ้นภาพปกติ ไม่ขึ้นเป็นจอมืดเหมือนจอผม ก็เลยเอากลับมาที่บ้านมา ลองเสียบใหม่ เสียบแล้วก็มืดเหมือนเดิม สายที่ใช้เสียบเป็นหัว VGA ทั้งสองหัว แต่รูเสียบการ์ดจอของผมเป็น DL-DVI-I ส่วนมอนิเตอร์ผม รับได้ทั้ง VGA และ DL-DVI-D ผมเลยเสียบตัวแปลงข้างที่เสียบการ์ดจอเป็น DL-DVI-I อีกข้างที่เสียบมอนิเตอร์ก็เป็น VGA ซึ่งเมื่อก่อนเคยใช้ได้ปกติ จอไม่ลางๆ แต่ตอนนี้จอมันลาง ผมเลยนึกว่าสายต่อคงพัง ผมเลยไปซื้อสายใหม่ ทีนี้เลยซื้อแบบข้างนึงเป็น VGA อีกข้างเป็น DL-DVI-I เลย พอลองเสียบดูก็ จอมืดเห็นลางๆเหมือนเดิม หมดหนทาง เลยคิดว่าจะลองซื้อสายแบบ ข้างนึงเป็น DL-DVI-D อีกข้างเป็น DL-DVI-I ดูเผื่อจะหาย แต่ก็กลัวไปเสียเที่ยว เดี๋ยวซื้อมาแล้วกลัวจะเป็นอย่างเดิมอีก เลยวานกูรูช่วยตอบทีนะครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้อะครับ ขอบคุณครับ
Working...
X