Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD ผมอาการแบบนี้มันเสียรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD ผมอาการแบบนี้มันเสียรึเปล่าครับ

พอดีว่าผมเพิ่งจะซื้อจอ LCD มาใหม่ ของ LG รุ่น w2043T เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันอ่ะครับ อาการมีอยู่ว่า พอเปิดจอใช้ไปนานๆซักประมาณ 2-3 ชั่วโมง

อยู่ดีๆจอมันก็ดับไปเอง ไฟสวิตซ์เปิดปิดจอก็ยังติดอยู่นะครับ แต่มันไฟมันจะกระพริบ แล้วจะมีข้อความที่หน้าจอขึ้นมาว่า Power saving mode

พอผมลงกดปิด แล้ว เปิดใหม่ มันก็จะขึ้นโลโก้ LG ขึ้นมา แต่จอก็ยังไม่ติดครับ ดับอยู่เหมือนเดิม ไฟก็กระพริบ มีข้อความขึ้นมาเหมือนเดิม

ผมลองปิดทิ้งไว้ซักพัก แล้ว เปิดใหม่ก็ไม่หาย แต่พอผมลองถอดตัวสาย DVI ที่ต่ออยู่กับการ์ดจอออก แล้วลองต่อใหม่ดู มันก็ติดซะอย่างงั้น

ไม่รู้ว่าอาการแบบนี้มีอะไรเสียรึเปล่า ถ้าเสียผมจะได้เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ทัน

ปล. ขอบคุณมากครับ

ดันๆ ครับ

Comment

อย่างนี้ต้องลองเปลี่ยนสายดูครับ หาสายอื่นมาเสียบ หรือลองต่อช่อง vga ครับว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

Comment

Originally posted by dimensions View Post
        อย่างนี้ต้องลองเปลี่ยนสายดูครับ หาสายอื่นมาเสียบ หรือลองต่อช่อง vga ครับว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ลองเปลี่ยนดูหมดแล้วครับ มันก็ยังเป็นอ่ะ -*-

Comment

Originally posted by kakamilan View Post
          พอดีว่าผมเพิ่งจะซื้อจอ LCD มาใหม่ ของ LG รุ่น w2043T เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันอ่ะครับ อาการมีอยู่ว่า พอเปิดจอใช้ไปนานๆซักประมาณ 2-3 ชั่วโมง

อยู่ดีๆจอมันก็ดับไปเอง ไฟสวิตซ์เปิดปิดจอก็ยังติดอยู่นะครับ แต่มันไฟมันจะกระพริบ แล้วจะมีข้อความที่หน้าจอขึ้นมาว่า Power saving mode

พอผมลงกดปิด แล้ว เปิดใหม่ มันก็จะขึ้นโลโก้ LG ขึ้นมา แต่จอก็ยังไม่ติดครับ ดับอยู่เหมือนเดิม ไฟก็กระพริบ มีข้อความขึ้นมาเหมือนเดิม

ผมลองปิดทิ้งไว้ซักพัก แล้ว เปิดใหม่ก็ไม่หาย แต่พอผมลองถอดตัวสาย DVI ที่ต่ออยู่กับการ์ดจอออก แล้วลองต่อใหม่ดู มันก็ติดซะอย่างงั้น

ไม่รู้ว่าอาการแบบนี้มีอะไรเสียรึเปล่า ถ้าเสียผมจะได้เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ทัน

ปล. ขอบคุณมากครับ
          เป็นการตั้งค่าเครื่องให้ปิดจออะป่าว

Comment

คล้ายๆ เป็นโหมดพักหน้าจอหรือเปล่า ของผมก็เป็นนะครับ ขึ้นชื่อยี่ห้อ แต่พอเลื่อนเมาส์หรือคีย์บอร์ด ก็ใช้ได้เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by meenakhom2007 View Post
              คล้ายๆ เป็นโหมดพักหน้าจอหรือเปล่า ของผมก็เป็นนะครับ ขึ้นชื่อยี่ห้อ แต่พอเลื่อนเมาส์หรือคีย์บอร์ด ก็ใช้ได้เหมือนเดิม

ใช่ครับเป็นแบบนั้นเลย แต่ผมเลื่อนเม้าส์ขยับแล้ว มันก็ไม่ติดนะครับ แต่พอผมลองตั้งให้มันพักจอดูภายใน 1 นาที พอมันดับ ผมก็ลองเลื่อนเม้าส์ดู มันก็ติดปกตินะครับ

Comment

ของผมเพิ่งซื้อ LG มาเหมือนกันครับ อาการเอ๋อแบบที่เคยโพสถามไป ...
                สรุปผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนตัวใหม่ ... ทัน!! ใน7วันสุดท้ายพอดีเปะ!!! ไม่งั้นมีอดเปลี่ยน ต้องส่งซ่อมเคลมอย่างเดียว

ลองเล่นทดสอบไปเรื่อยๆครับ ปิดโหมดพักหน้าจอ แล้วทดสอบกันไป
                ปัญหาผมอยู่ที่ปุ่ม power จอ ... มีคนโพสไว้ในกระทู้ผม ... บอก LG มีปัญหาปุ่ม Power ประจำ... เด็กที่ร้านก็หลุดปากบอกมา
                ดังว่าครับ ตอนนี้ยังไม่เห็นอาการเอ๋อ...หลังจากไปเปลี่ยนตัวใหม่มา

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=814914
                นี่แหละครับ..อาการเอ๋อของผม

Comment

Working...
                X