Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูแผ่นDVD ทั่วไปต้องใช้lcd กี่นิ้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูแผ่นDVD ทั่วไปต้องใช้lcd กี่นิ้วครับ

ถึงไม่มีขอบดำ

ความละเอียดหนัง dvd
    720x480 ในระบบntsc
    720x576 ในระบบpal
    อยู่ที่สัดส่วนของหนัง อะครับ

Comment

หนังแต่ละเรื่อง สัดส่วนก็ไม่เท่ากันด้วย แล้วแต่ผู้สร้างหนัง บางเรื่องก็ทำปกติ16:9 กฌดูได้เต็มไม่มีขอบ บางเรื่องชอบให้ภาพกว้างๆ ดูแล้วภาพจะเตี้ยมาก เจอขอบใหญ่ บางเรื่องกว้างแต่ไม่มาก ขอบก็บางหน่อย ดังนั้นยังไงๆก็ต้องมีสักเรื่อง (จริงๆหลายเรื่อง)ที่เจอขอบดำบน ล่างนะครับ ไม่ต้องไปคิดมาก

Comment

ขอบดำไม่ดำมันไม่อยู่ที่นิ้วนะครับ แต่อยู่ที่ ratio ของหนังกับจอน่ะครับ ซึ่งยังไงก็ต้องมีขอบดำอยู่ดี เช่น เอาจอ 4:3 มาดูหนัง 16:9 ก็มีขอบดำบนล่าง ถ้าเปลี่ยนเป็นจอ 16:9 แต่ดันเอามาดูหนัง 4:3 ก็มีขอบดำซ้ายขวาอยู่ดี

Comment

ขอบคุณครับ เเล้วมีวิธีเเก้ไหมครับ

Comment

ก็ซูมจนขอบดำหายครับ ถ้าไม่อยากเห็นขอบดำ อิอิ

Comment

1.ยึด ขอบบน-ล่าง ให้มันติดขอบ ข้อเสีย คนหลายเป็นเปรต ผิดสัดส่วน (คล้ายๆเวลาดู tv ภาพมันมาเป็น 4:3 แนวสี่เหลี่ยมๆแบบสมัยเดิม แต่มันถูกยืดด้านข้างออก เวลาดูทีวีแล้วคนมันจะอ้วยเตี้ย ถ้าจะเอาแบบปกติต้องปรับเป็นโหมด 4:3 จะทำให้มีขอบดำ ซ้าย-ขวาแทน)

2.ซูมให้ fit ตามแนวบา-ล่าง ข้อเสีย ด้านซ้ายขวา ถูกขยายออกไปด้านข้างล้นจอ=มองไม่เห็นไปบางส่วน ข้อดี สัดส่วนยังไม่เพี้ยน

สรุป ไม่ต้องไปปรับมันดีกว่าครับ เพราะมันเป็นเรื่องปกติของหนัง ไม่ได้เกี่ยวกับจอ

Comment

มีขอบ ได้อารมนะครับ ขอบชีสสสสสสสสสสสสส

Comment

ผมกลับไม่รำคาญฮิ ไม่เคยซูม

Comment

Working...
                  X