Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเลือกซื้อจอ ควรดูที่อ่ะไรมั้งครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเลือกซื้อจอ ควรดูที่อ่ะไรมั้งครับ ?

หรือว่าต้องดูที่คอมผมด้วย ขอคำแน่นำด้วย

1.งบ
    2.การใช้งาน (ทำงาน เล่นเกม หรือดูหนัง..จอกระจก จอด้านมีผล ,ดูหนังถ้าจะให้ได้อรรถรสก็ควรจะ Full HD)
    3.การ์ดจอถ้ามี HDMI ให้เอาจอแบบมี HDMI ด้วยครับ (ซื้อทั้งทีเอาให้จอที่มีพอร์ทครบไปเลยครับ ... HDMI ,DVI ,D-SUB)
    4.คิดไม่ออกละครับ
    Last edited by pheonix59; 19 Apr 2010, 13:42:10.

Comment

ผมเล่นเกมส์ ซะส่วนใหญ่ ควรใช้จอ แบบไหน

Comment

-----

Comment

ถ้าเล่นเกมส์ แนะนำใช้จอแบบ TN ครับ ก็จอทั่วๆ ไปที่ขายครับ ถ้าเลือกจอคอมเป็นจอแบบ ips ราคาจอแบบนี้ ซื้อ lcd tv 32"-40" บางรุ่นบางยี่ห้อสบายๆ เลยครับ แต่ถ้าใช้เวลาอยู่หน้าคอมเยอะแล้วราคาไม่ใช่ปัญหาต้องการความถูกต้องของสี ก็หาจอ ips มาใช้ครับพวก dell มีอยู่ครับ แต่เทคโนโลยีมาเร็วไปเร็วคำนึงด้วยนะครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ให้ดูการ์ดจอครับว่าเล่นจอใหญ่เปิดสุดอย่างพวก full 1080 นี่ การ์ดจอไม่ไหวนี่มีเสียตังค์ 2 เด้งครับ วางแผนดีๆ ครับ ตัวเลือกมีเยอะ พวกจอ TN สเปคใกล้เคียงกันครับ ช่องต่อก็เลือกตามที่ใช้ครับ จอด้านหรือกระจกถ้าห้องคุมแสงได้ก็แนะนำจอกระจกครับเล่นเกมส์ภาพเนียนครับมิติดี ไม่มีจอตัวไหนดีที่สุดหรอกตรับ เอาที่เราพอใจครับถ้าใจเย็นก็รอยุค จอ 3d vision 120Hz จะได้ต่ออายุจอของคุณไปอีกหน่อยก็คือตกรุ่นละครับ เอิ้กๆๆ

ปล. ถ้าเอาไปต่อพวก xbox360 ps3 ตัวเลือกก็ 1080 นะครับ เห็นบอกเล่นเกมส์ผมไม่แน่ใจเล่นเกมส์คอนโซลด้วยมั้ย
          Last edited by weezerice; 19 Apr 2010, 19:57:45.

Comment

อื่ม จอภาพ ตอนนี้มีหลายอย่างอ่ะครับ แนะนำ ที่เป็น IPS Technology อ่ะครับ ให้สีตรงมากๆ แนะนำ ของ Dell นะครับ
            ราคาก็ ราวๆๆ15000.- ไม่แน่ใจ ครับ หรือถ้า จะ เลือก เป็น LED ก็ลอง ดู ของ LG SAMSUNG ครับ แนะนำ Size 24" 23"
            ที่รองรับ ความละเอียด ระดับ FullHD 1920x1080 ครับ ดูหนังก็ พอใหว เล่นเกมส์ ก็พอได้ แต่ถ้า จะเอา แบบเต็มอารมณ์แนะนำ
            LCD TV ครับ แจ่มกว่าเยอะ ตอนนี้ผมใช้ SONY BRAVIA KLV-32V550A Full HD ครับภาพสวยมากแต่ถ้า งบไม่ถึง
            ก็ลองดู Samsung 2333SW อ่ะครับก็ไม่แพงแล้วเล่นได้พอถูไถ ราคา ราวๆๆ 5-6 พันแต่ถ้าอยาก ริ้มรส Big Screen แนะนำ
            LCDTV จริงๆๆ ครับ แล้วต่อ Toslink จาก Sound card เข้า พวก Reciver ออก 5.1 ด้วยนี้ จอใหญ่ เสียง Dolby 5.1
            มันส์สัสๆๆครับ

Comment

สำหรับผม

ถ้าโดนใจ ซื้อเลย -..-

Comment

contrast ratio
                bright
                respone time
                resolution
                ประกัน
                งบประมาณ
                งานที่ใช้

Comment

Working...
                X