Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถาม "LED monitor ที่ราคาไม่เกิน 4-6พัน เป็น LED แบบไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถาม "LED monitor ที่ราคาไม่เกิน 4-6พัน เป็น LED แบบไหนครับ

อย่างเช่น LG >> E1940T ไอตัวนี้มันใช้เทคโนโลยี LED แบบไหนครับ
    แบบ EDGE LCD หรือว่า FULL LED

LED Backlit (LED เทียม)

Comment

LEDเทียมมันเป็นยังไงเหรอครับ ผมอยากรู้

Comment

มันเป็น LED แค่ Backlit ครับ LED แค่หลอดไฟด้านหลัง

ด้านหน้า LCD ปกติครับ

Last edited by ViewExtreme; 17 Apr 2010, 01:16:57.

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
          LED Backlit (LED เทียม)

Originally posted by ViewExtreme View Post
          มันเป็น LED แค่ Backlit ครับ LED แค่หลอดไฟด้านหลัง

ด้านหน้า LCD ปกติครับ

อ่ออ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

Comment

ที่ว่า Edge LED กับ Full LED

1.Edge LED จะมีหลอดLED อยู่รอบๆ(สีแดง) จอ และมีแผ่นนำแสงมาให้ทั่วจอ (สีขาว) ที่ขายอยู่ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้

2.Full LED คือใช้หลอด LED เรียงกันทั่วทั้งจอ(สีแดง) แบบนี้จะมีราคาแพงกว่ามาก

รูปทำเอง - -"

Comment

เเล้วเรื่องประสิทธิภาพของEdge LED กับ Full LED จะต่างกันไหมครับ

Comment

Originally posted by jaynozide View Post
                เเล้วเรื่องประสิทธิภาพของEdge LED กับ Full LED จะต่างกันไหมครับ
                Full LED จะได้เปรียบ เพราะแหล่งกำเนิดแสง1แหล่ง ต่อ 1พิกเซล สามารถควบคุมแสงได้มากกว่า เช่นจุดไหนมืดก็หรี่ LED จุดนั้นลง จุดไหนสว่างก็เร่งแสง LED ขึ้น

แต่ถ้าเป็น Edge LED ตัวLED จะทำงาน 100% ตลอด

Comment

สงสัยว่าถ้าต่อไป แบบ Full LED

เราต้องเช็ค 2ต่อเลยมั้ยครับ ทั้งจากตัว LCD และก็ตัวแบล้คไลท์ที่เป็น Full LED เผื่อว่ามันฉากมืดแต่ LED มันไม่ยอมปิดก็จะสว่าง เมหือนกับ lcd ธรรมดาที่เป็นไบร์ท ใช่มั้ย

แล้วถ้าเปิด LED มันเสียมันไม่ยอมติด เท่ากับว่าจุดนั้นก็จะมืด เป็น dead เลยเปล่าครับ ทั้งๆที่ส่วนที่เป็น lcd มันไม่เสีย แต่มันไม่มีไฟมาส่อง

สรุป Full LED ต้องเสี่ยงเจอ dead bright 2ต่อ แล้วก็จะมาวุ่นวายเรื่องการเคลมอีกว่าจะปรับประกันกี่จุด ยังไง ดูลำบากอีก

ต่างจาก LCD ธรรมดากับแบบ Edge LED ที่ไฟข้างหลังไม่ต้องกังวล เพราะมันติดตลอด นอกจากมันเสียก็จะเห็นได้ชัดเจนเลย เพราะมันกระทบเป็นวงกว้าง ก็คงเคลมได้ง่ายกว่า

ใช่มั้ยครับ

Comment

OLED ก็คือใช่ LED เป็นตัวแสดงผลทั่งหมดเลยครับไม่ได้ใช่LCDแล้วดังนั้นมันก็เช็คเหมือนๆเดิมนั้นแหละครับ ไม่ได้มาเช็ค2ต่อ

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                      Full LED จะได้เปรียบ เพราะแหล่งกำเนิดแสง1แหล่ง ต่อ 1พิกเซล สามารถควบคุมแสงได้มากกว่า เช่นจุดไหนมืดก็หรี่ LED จุดนั้นลง จุดไหนสว่างก็เร่งแสง LED ขึ้น

แต่ถ้าเป็น Edge LED ตัวLED จะทำงาน 100% ตลอด

ตามไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์รูปภาพเลยครับ

Comment

Originally posted by zoomsky View Post

ตามไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์รูปภาพเลยครับ
                        อันบนตือหลอด CCFL ที่ใช้กันมากที่สุดในปัจจุบัน

อันล่างคือหลอด LED ใช้งานในแบบ Edge LED

Comment

Originally posted by yugi99hitsCOMBO View Post
                          สงสัยว่าถ้าต่อไป แบบ Full LED

เราต้องเช็ค 2ต่อเลยมั้ยครับ ทั้งจากตัว LCD และก็ตัวแบล้คไลท์ที่เป็น Full LED เผื่อว่ามันฉากมืดแต่ LED มันไม่ยอมปิดก็จะสว่าง เมหือนกับ lcd ธรรมดาที่เป็นไบร์ท ใช่มั้ย

แล้วถ้าเปิด LED มันเสียมันไม่ยอมติด เท่ากับว่าจุดนั้นก็จะมืด เป็น dead เลยเปล่าครับ ทั้งๆที่ส่วนที่เป็น lcd มันไม่เสีย แต่มันไม่มีไฟมาส่อง

สรุป Full LED ต้องเสี่ยงเจอ dead bright 2ต่อ แล้วก็จะมาวุ่นวายเรื่องการเคลมอีกว่าจะปรับประกันกี่จุด ยังไง ดูลำบากอีก

ต่างจาก LCD ธรรมดากับแบบ Edge LED ที่ไฟข้างหลังไม่ต้องกังวล เพราะมันติดตลอด นอกจากมันเสียก็จะเห็นได้ชัดเจนเลย เพราะมันกระทบเป็นวงกว้าง ก็คงเคลมได้ง่ายกว่า

ใช่มั้ยครับ
                          ตัว Full LED ยังมีแผ่นเกลี่ยแสงให้เท่ากันอยู่นะครับ และตัวหลอด LED ก็ไม่ได้วางแบบ Pixel Pre Pixel (1หลอด ต่อ 1 พิกเซล) นะครับ แต่ก็จะมีจอวางแบบ1/1เหมือนกัน แต่หายากมาก

Comment

ความรู้ๆ

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                              ตัว Full LED ยังมีแผ่นเกลี่ยแสงให้เท่ากันอยู่นะครับ และตัวหลอด LED ก็ไม่ได้วางแบบ Pixel Pre Pixel (1หลอด ต่อ 1 พิกเซล) นะครับ แต่ก็จะมีจอวางแบบ1/1เหมือนกัน แต่หายากมาก
                              ความรู้แน่นมากครับ....สุโค่ยจริงๆ

Comment

Working...
                              X