Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเรื่อง full hd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเรื่อง full hd

คืออยากทราบว่า ถ้าเราเปิดหนังที่เป็นแบบ hd กับหน้าจอที่ไม่ใช่ 1920x1080 หรือมากกว่า

ภาพที่ออกมาจะเปลี่ยนไปหรือเปล่า

+1 อยากรู้ด้วยคนครับ
    เพราะผมเล่นเกม บางเกมส์ LCDTV มันก็ขึ้น 1360*768 บ้าง บางเกมส์ก็ 720P บางเกมก็ 1080P
    แต่ BFBC2 1080P ไม่เต็มจอซะงั้น

Comment

ดันๆ

Comment

ใช้ BenQG2020HD

แต่ติดปัญหาไอตรงโหลดหนัง hd มาดูแล้วภาพมันออกไม่เต็มจอ สลดมากๆ

แทบอยากจะหาจอใหม่แล้วขายทิ้งไปให้ว่องเลยทีเดียวเชียว

ภาพปลากรอบ

Comment

ตอนนี้ผมใช้จอ Acer 24 นิ้วอยู่ ขนาด 1920*1080 อยู่คับ จะอธิบายตามที่เคยเล่นๆมานะคับ

ถ้าหาหนังที่เป็น HD 720p ภาำพที่ได้ตอนเปิดเต็มจอจะไม่ชัดเท่าตอนเปิดที่ขนาดปกติของมัน

ถ้าเปิดหนังที่เป็น Full HD 1080p ภาพที่ได้ตอนเปิดเต็มจอจะชัดแปปกิ๊กๆเลย

แล้วยิงถ้าเอาหนังที่ตำกว่านั้นมาดูพวกที่เป็นแผ่น CD อะ ภาพถึงกับแตกเลยอะคับ --

แต่ถ้าจอเรามีขนาด 20 นิ้วขนาด 1600*900 เปิดหนัง HD จะได้ภาพที่ชัดกว่าเอาหนัง HD ไปเปิดในจอที่มีขนาด 1980*1080 หรือพวกจอ Full HD คับ

จะทำภาพประกอบให้ดูซะหน่อยรอหาหนังเรื่องเดียวกันที่มีหลายขนาดเจอแล้วจะมาโพสรูปให้ดูนะคับ

จะหาแปปที่มี CD , DVD , HD , FullHD อะคับจะได้เห็นความแตกต่าง

เข้าใจกันมั้ยคับนิผมอธิบายไม่ค่อยเก่งด้วยก็รอผู้รู้อื่นๆมาช่วยต่อละกัีนคับ

Comment

ใช้กับจอต่ำกว่า Full HD ภาพถูกบีบให้เล็กลง ลายละเอียดเล็กๆน้อยๆในภาพ อาจหายไป

ใช้กับจอสูงกว่า Full HD ทั้งความกว้างและยาว ทำให้ภาพเบลอ (เช่นอะไรเวอร์ๆที่มากกว่า 1920*1080)

คห.ส่วนตัวนะครับ

Comment

Originally posted by Kanano View Post

แต่ติดปัญหาไอตรงโหลดหนัง hd มาดูแล้วภาพมันออกไม่เต็มจอ สลดมากๆ

แทบอยากจะหาจอใหม่แล้วขายทิ้งไปให้ว่องเลยทีเดียวเชียว

ภาพปลากรอบ

Final Fantasy VII : Advent Children Complete หนัง(จากเกม)เรื่องนี้ผมดูแล้วกระตุกครับการ์ดจอ 7300GT จอ acer 17"

Comment

ผมใช้จอLcd Tv 26 นิ้ว ซัมซุง ใช้ การ์จอ ATI 4350 1G ต่อสายHDMI สายเดียวมีเสียงมาด้วย ดูหนังโคตชัดเล่นเกมออนไล เล่นเน็ต ฟังเพลงดู ทีวีก็ได้ ภาพไม่เต็มก็ปรับที่ TV ให้มันเต็มซะ จบ ตอนซื้อมาลดราคา 9900 บาท

Comment

BFBC2 ผมก็เล่น full hd น่ะ 1980*1080

Comment

Lcd Tv ตัวไหนน่าเล่นมั่งตอนนี้

Comment

Bravia EX500 32" ราคาตอนนี้ที่เช็คมาที่ร้าน ลดจาก 25000 เหลือ 18900 (ร้านที่เซ็นทรัลปิ่เกล้านะครับ) จะไปสอยอยู่
                      ตัวนี้full hd 100hz ด้วย

Comment

Originally posted by Kanano View Post

ภาพปลากรอบ

จอคุณเป้นจอแบบ 16:9 ที่คุณบอกว่าโหลดมาแล้วภาพไม่เต็มจอคือมีแถบดำใช่ไหมครับ เป็นเรื่องปกติครับเพราะหนังส่วนใหญ่จะถ่ายในอัตราส่วน ซีนีม่าสโคป 2.35:1คือยาวมาก ๆ แต่หลัง ๆ นี้หนังที่เป็น 16:9 ออกมาเยอะพอสมควรครับอย่างเช่น avatar เนี่ยถ้าจอเป็น 16:9 รับรองเต็มจอแน่นอนครับ

ตอบ จขกท นะครับ เอาหนัง HD มาดูแต่จอไม่ HD ด้วย ภาพจะยังชัดอยู่ครับแต่ลายละเอียดจะหายไปบางส่วน
                        แต่ถ้าเอาหนังไม่ HD มาดูจอ HD อันนี้เละเลยครับภาพแตกกันเลย
                        Last edited by dimensions; 20 May 2010, 03:15:16.

Comment

Originally posted by drmanabae View Post
                          BFBC2 ผมก็เล่น full hd น่ะ 1980*1080
                          ผมกเล่นเต็มจอนะ 23 นิ้วเลย

Comment

Originally posted by Eakmanu View Post
                            Bravia EX500 32" ราคาตอนนี้ที่เช็คมาที่ร้าน ลดจาก 25000 เหลือ 18900 (ร้านที่เซ็นทรัลปิ่เกล้านะครับ) จะไปสอยอยู่
                            ตัวนี้full hd 100hz ด้วย
                            จริงหรือนี่ครับ ราคาแหล่มมากมาย

Comment

Working...
                            X