Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 10k จอ TV หรือจอคอมฯดีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 10k จอ TV หรือจอคอมฯดีครับ?

อยากได้จอใหญ่ๆ แบบ 25"+ แต่ไม่เกิน 32"
    ลองมาดูจอคอม ก็ไม่เห็นมีเจ้าไหนทำใหญ่ขนาดนั้นเลย

อยากทราบว่า ใช้จอทีวีมาทำงานด้านคอมฯแทน มันจะดีหรือเปล่าอะครับ?
    เพราะเคยได้ยินคนพูดว่า เอาจอทีวีมาใช้งานคอมฯมันจะเสื่อมเร็ว
    ถ้าใช้ทีวีแล้วไม่เวิร์ก จะได้ลองไปหาจอคอมฯที่มันใหญ่ๆ ครับ ^^"

ใช้งาน ดูหนังเป็นหลักครับ
    รองลงมา ทำงานเอกสาร
    ส่วนเกม (ยัง) ไม่ค่อยเล่นครับ

อ๋อ ทีวี มีก็ดู ไม่มีก็ไม่ดูครับ แต่ถ้าซื้อจอคอมฯในอนาคตก็อาจซื้อการ์ดทีวีจูนเนอร์ครับ

ทำงานเอกสารด้วย ใช้ทีวีคงได้ตาบอดกันละครับ
    LCD/LEDใหญ่ขนาดที่ต้องการมีนะครับ ลองหาดู

Comment

ใช้ 25 น. +ทำเอกสาร

คิดว่าไม่เหมาะน่ะครับ

Comment

คอมไม่เสื่อมหรอกครับ ตาจะไปก่อนสิครับ

จอคอมครับผม

Comment

LCD Monitor

Comment

f

ใช้ 25 น. +ทำเอกสาร

คิดว่าไม่เหมาะน่ะครับ
            ทำไมต้องใช้ใหญ่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

Imac 27 inch แต่มันเเพง

Comment

Model 32BX300
              Resolution 1366 x 768p
              Picture Engine BRAVIA Engine 3
              Contrast Ratio 100,000:1
              Live Color Yes
              HDMI 2
              USB 1
              FM Radio 1
              Price 11,990 Baht

อิอิ กำลังหาพวกซื้อเลย

Comment

ใช้ใหญ่ เพราะ ไม่ได้นั่งจ่อหน้าจอครับ
                นั่งไกลออกมาประมาณ 2 เมตร
                Last edited by neizod; 12 Apr 2010, 14:22:45. Reason: พิมพ์คำว่า ห่-า-ง ไม่ได้

Comment

Originally posted by neizod View Post
                  ใช้ใหญ่ เพราะ ไม่ได้นั่งจ่อหน้าจอครับ
                  นั่งไกลออกมาประมาณ 2 เมตร
                  ***งขนาดนั้นใช้ LCD TV ก็ดีนะครับ
                  แต่ท่านต้องดูพวกตัวคูนสูงสักนิดราคาก็สูงตามไป ถ้าตัวคูณตำ
                  เวลาเอามาทำเอกสาร ภาพเบรอไม่ชัด
                  แต่ขอเสียเวลาเอามาทำจอคอม แสงครับสว่างเกินไป ความร้อนตามมาอีก ใช้นานๆ เสียสายตาเราด้วย เตียมตัดเได้เลย
                  ผมมีประสบการแล้วครับ ใช้ 3เดือน ต้องตัดแว่นเลย ทั้งๆก่อนหน้านี้สายตาผมปกติดี
                  ถนอมสายตาเราดีกว่าเอามันครับ

Comment

LCD TV ก็ได้นะ แต่ต้องเลือก Full HD 1080p ถึงจะอ่านได้ละเอียดหน่อย ราคาอาจจะสูงกว่า LCD HD Ready
                    และคอมพ์ของคุณต้องมี HDMI ด้วยนะครับ

ยี่ห้อที่ทำออกมา ก็เห็น SONY ขนาด 20"+

Comment

เคยเห็น จอวัมซุง30นิ้ว ไม่ค่อยทันสมัยเท่าไร ปุ่มไม่ใช่สัมผัส ราคา15000มั้ง แต่ไม่ได้ ลองเล่นเลยไม่รู้

ว่า ภาพออกมาเป็นยังไง แต่ถ้างานเอกสารด้วย ถึงทำไม่บ่อยแต่ถ้าใช้เวลาทำนาน จอใหญ่แสบตานะครับ

ถ้าเน้นดูหนังนะ มีคนเคยบอก ซื้อ32นิ้วมาใช้แปบๆ ก็อยากได้ ใหญ่ขึ้น ใหญ่ขึ้น 555

Comment

จะเล่น LCD TV ต้องยอมรับข้อด้อยของมันเรื่องแสงแสบตา แต่จริงๆ แล้วเราก็ปรับลดค่าคอนทราสของมันลงมาได้ เช่นดูหนังให้ปรับเป็นค่าปกติ พอเอามาใช้งานเอกสาร เราก็เข้าไปลดค่าคอนทราสมันลงมา แสงที่จอมันก็จะลดลง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยทำกัน บ้างก็อ้างว่าแป๊บเดียวเดี๋ยวก็เสร็จ บ้างก็บอกขี้เกียจเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทางที่ดีต่อมัน 2 ช่องเลย เวลาดูหนังก็เปิดช่อง HDMI พอมาใช้งานก็มาใช้ช่อง PC(D-SUB) ที่เราตั้งค่าความคมชัดไว้แล้ว แค่นี้แหละ สงสัยอย่างเดียว งบขนาดนี้มันจะพอรึเปล่าละ

Comment

Working...
                        X