Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ่ายตอนกลางคืนห้องไม่มืดสนิท ไกลหน่อยยังเห็น

ถ่ายเมื่อกี๊ เป็นสีรุ้งหนักกว่าเดิม ไหนว่าใช้ไปแล้วจะดีขึ้น

Comment

• ถามพ่อค้าคนไหนดีล่ะครับ พอดีผมซื้อกับเดลโดยตรง

Comment

• การเบิร์นต้องประมาณ 2-3 สัปดาห์ครับ ในกรณีที่จอมันเป็นมากๆ จะมองยากครับและหายช้าหน่อย เบิร์นลำโพงยังใช้ตั้ง 300-400 ขั่วโมงเลย

if23 ผมก็เป็นสีส้ม สีชมพูครึ่งจอเหมือนกัน หนักกว่าของท่านเยอะ แต่ไม่หายจนดำสนิทครับ แต่มันลดขนาดลงเท่านั้น และส่วนผมเปิดไฟทำงานสว่างกว่าห้องท่านแน่ๆ เลยไม่กังวลกับแสงรั่วเท่าไหร่

ผมว่าท่านคงไม่พอใจในสินค้าแล้วละ คืนเงินแล้วไปซื้อจอ TN มาใช้ก็ได้ครับ ไม่อยากให้ยึดกับ Dell ครับไม่ว่ากัน

Comment

• จอเดลแพงกว่า aoc อยู่ประมาณ2พันครับ
          เอามาเทียบว่าเหมือนกันคงจะไม่ได้ จ่ายเงินมากกว่าต้องคาดหวังมากกว่าอยู่แล้ว

แล้วผมคงไม่รอ2-3สัปดาห์ครับ เพราะมันจะเคลมไม่ทัน

ที่เข้ามาเล่าเพื่อให้คนที่ยังไม่รู้ได้รู้จักเดลในแง่มุมอื่นๆนอกจากคำโฆษณาครับ

Comment

• Originally posted by cockrock View Post
            จอเดลแพงกว่า aoc อยู่ประมาณ2พันครับ
            เอามาเทียบว่าเหมือนกันคงจะไม่ได้ จ่ายเงินมากกว่าต้องคาดหวังมากกว่าอยู่แล้ว

แล้วผมคงไม่รอ2-3สัปดาห์ครับ เพราะมันจะเคลมไม่ทัน

ที่เข้ามาเล่าเพื่อให้คนที่ยังไม่รู้ได้รู้จักเดลในแง่มุมอื่นๆนอกจากคำโฆษณาครับ
            if23 กับ u2311h ใช้ panel ตัวเดียวกันครับ LG OEM ให้ทั้งคู่ แต่ผมจะสั่งตอน u2311h เลิกผลิตไปแล้ว อีกอย่าง u2311h กับ u2312hm ใช้ panel ตัวเดียวด้วยแต่ต่างตรงเป็น LED เท่านั้น

ส่วนราคาที่แพงกว่า มันเป็นเพราะเซอร์วิสกับประกันครับ ราคาจอก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับเท่าที่ทราบ ที่จริงจอ dell ก็ไม่ได้ดีเลิศขั้นเทพอะไรมากมาย panel ips ทั้งหมด LG ผลิตให้ครับ เกือบทุกยี่ห้อตอนนี้ IPS เป็น LG เกือบทั้งหมดครับ ไม่ว่าเป็น e-ips h-ips ก็ตาม ข้อมูลเชิงเลิกมันมีหมดครับเพียงแต่ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยศึกษาอะไรเท่าไหร่

ลองดู LG ก็ได้ครับเหมือนกันครับ ใช้ panel ตัวเดียวกันด้วย แต่ประกันกับเซอร์วิสก็นะ รู้ๆกันอยู่แล้วละ

ขึ้นอยู่ใครจะลดปัญหาแสงรั่วได้ดีกว่ากันและ QC ครับ
            Last edited by WildFang-X; 10 Jan 2012, 12:18:41.

Comment

• ขอถามว่า U2711 เน้นทางเล่นเกมดูหนัง จะ work รึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by cockrock View Post
                นี่คือจอแรกของผมกับ dell
                ไม่ใช่การเคลมหรือเปลี่ยน แต่เป็นการซื้อสินค้าตัวใหม่
                และ dell มั่วนิ่มกับผม เสียความรู้สึกกับ dell จริงๆ
                ตัดสินใจเป็นลูกค้าซื้อสินค้าตัวแรก เพราะเชื่อถือในแบรนด์ และเซอร์วิส
                แต่ดันเอาสินค้ามีปัญหา ตัวที่คนอื่นลองแล้วไม่เอา มาให้เรา
                คนอื่นก็รู้ไว้นะครับว่าแบรนด์ระดับ dell เชื่อถือไม่ได้
                ถ้าคิดไปไกลขนาดนั้นแล้วผมว่า refund ดีกว่าครับ
                dell ให้สิทธิ์นั้นกับลูกค้า
                ผมบอกได้เลยว่ายี่ห้ออื่นคงไม่ service แบบนี้
                ยกไปคืนหน้าร้าน ถ้าเค้ารับคืนก็โดนหักไปละ 10% อย่างน้อย

ผมมีคำถาม รบกวนตอบให้ด้วยครับ
                -สายที่ไม่ได้ใส่ไว้ในถุงคือสาย VGA ใช่หรือไม่? คือเสียบคาไว้กับจอเลยรึป่าว

-สาย DVI ยังอยู่ในถุงไหมครับ?
                -สายไฟมาอีกกล่องไหมครับ?
                -sticker ที่ติดบนกล่อง แปะทับกันมากี่ชั้นก่อนคุณแกะ ชั้นเดียวหรือหลายชั้น?
                -เลข ordernumber บนกล่องและบนเอกสารตรงกันไหม
                -เลข serial บนกล่องและบนจอ ตรงกันไหม

Originally posted by Pochiko View Post
                สุดท้ายก็อยากให้แยกแยะดีๆนะครับระหว่างกรณี "DELLไม่ส่งของใหม่เอี่ยมไม่เคยผ่านมือใคร" กับกรณี "สินค้าที่ DELL เอามาส่งมีปัญหา" อย่าเอาไปปนกัน
                ตามนั้นครับ
                เอาตรงๆส่วนตัว ผมไม่เชื่อ ว่าเดลจะส่งของใช้แล้ว ให้กับลูกค้าที่สั่งของใหม่
                ยิ่งถ้าบอกว่าสั่งตรงจากเดลแล้วอีก ยิ่งไม่น่าจะเป็นได้
                ทีแรกผมก้นึกว่าไปซื้อกับพ่อค้าเจ้าไหน อาจจะโดนมั่วเอาได้
                ถึงมีคำถามที่ผมถามไปข้างบน

ผมเอาตัวผมเองเป็นบรรทัดฐาน
                ขายมา 4 ปี สั่งของเดลเป็นหลักหลายสิบล้าน ขายจอมาเป็นหลัก 1,000 จอ
                จอที่เข้ามาที่บ้านผม ก็ต้องผ่านเข้ามาแล้วเป็น 1,000 จอ
                เคยเจอปัญหาอยู่ 2 case
                1. u2711 กล่องถูก sticker dell แปะทับมา 2 ชั้น
                ผม refund ยกล้อต เดล ok ไม่มีปัญหา
                สาเหตุมาจาก u2711 พึ่งออก ของพึ่งเข้าไทย
                สินค้าถูกเชคตอนที่เดลนำเข้าไทย
                เนื่องจะภาษี TV และจอคอมมันคนละ rate กัน
                2711 ถูกคิดว่าเป็นจอ TV เพราะมี port ต่อเยอะ
                ลอตหลังปกติ seal ชั้นเดียว

2.u2410 มีลอตนึง เดลส่งมา สภาพกล่องภายนอกปกติทุกอย่าง ผมก็ขายไปตามปกติ
                ปรากฏลูกค้าเอากลับบ้าน เปิดมา โทรมาบอกว่าจอแตก -*-
                จอแรก ผมก็คิดว่าลูกค้าทำเอง แต่ไม่เป็นไรยังไงผมก็คุยกับเดลได้อยู่แล้ว ผมก้จัดการเอาจอใหม่ให้ลูกค้า
                มาจอที่สอง(ลอตเดียวกัน) ลูกค้าอีกคน รับไป กลับถึงบ้านโทรกลับมาทันทีเหมือนกัน ว่าจอแตก
                ผมก้งงเป็นอีกแล้วติดๆ ลอตเดียวกัน -*- ก็จัดการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ลูกค้า

สุดท้ายผมไปคุยกับเดล 2 จอที่แตก ตอนที่แจ้งจอแรก เดลโอเคไม่มีงอแงอะไร
                ตอนที่แจ้งจอที่สอง เดลถามกล่องบุบไหม ผมบอกกล่องไม่บุบ ทางขนส่งจะไม่ยอมรับซะงั้น
                ผมก็ถามว่าก็กล่องไม่บุบแต่โฟมข้างในแตกเลย น่าจะกระแทกมาแรงมาก
                และผมขายมาหลายปีก้ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยมีเคสแบบนี้ มันต้องเกิดจากการขนส่งอยู่แล้ว
                ส่งมาลอตเดียวกัน เป็นแบบเดียวกันมุมเดียวกัน 2 จอเลย

สุดท้ายก็ refund ไปไม่มีปัญหาอะไร - -

นอกเรื่องยาวเลย
                สุดท้าย ผมขอบอกว่าผมไม่เชื่อ ว่าเดลจะเอาของใช้แล้วมาให้ลูกค้า
                การออกงานของฝ่ายส่งสินค้า มี record ในคอมทั้งหมด
                เอกสารที่ลูกค้าเซนรับ เลขบนกล่องต้องตรงกันอยู่แล้ว
                ของถูกแพคมาจากเมืองนอก ถ้าซีลชั้นเดียวเค้าจะเปลี่ยนของตอนไหน
                ไอแผนกเคลมกับแผนกที่ส่งของใหม่ก็ส่งของมาจากคนละที่ - -

Originally posted by cockrock View Post
                จากการนั่งทบทวนเหตุการณ์
                ผู้ต้องสงสัยคือคนส่งของครับ เพราะ
                ผมโทรไปสอบถามกับdell เพื่อจะเปลี่ยนตัวใหม่ แล้ว service ก็สอบถามรายละเอียดตามปกติ แล้วก็พูดออกมาว่า"ตัวของคุณได้รับเมื่อวันที่ 5 ดังนั้นเปลี่ยนได้ครับ" ซึ่งวันที่ 5 ก็เป็นวันเดียวกับที่ dellระบุไว้ใน order confirmation ด้วย
                แต่จริงๆ"ผมได้รับของวันที่ 6 "แต่วันที่ 5 ตอนเย็น มีผู้ชายโทรมาบอกว่าผมจะได้รับของวันที่ 6 และเบอร์ที่โทรเข้ามาเป็นเบอร์มือถือ

อนุมานว่าคนส่งของ อาจจะซี้กับพ่อค้าบางคน และสับเปลี่ยนของใหม่กับตัวที่ลองแล้วไม่เอาในวันที่ 5 เป็นไปได้มั้ย
                ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ คิดเยอะไปครับ ^_^
                คือบนเอกสารจะมีเลข ordernumber ระบุอยู่แล้ว
                บนกล่องก็จะมีเลข ordernumber ซึ่งตอนเซนรับ คุณก็ต้องเชคแล้วว่าเลขเดียวกันไหม
                และตัว serial number บนกล่อง กับที่ตัวจอ ก็ต้องตรงกัน cn-xxxxx-xxxxx-xxxxx
                จึงไม่มีทางเป็นไปได้ที่ ใครจะมาเปลี่ยนของของคุณ

อีกเรื่องถามว่ามีซี้มั้ย ก้อาจจะมีซี้ๆไปบ่อยประจำ มาส่งก่อนกำหนด
                มาส่งให้เสาร์อาทิตย์ พนักงานขึ้นของวันเสาร์รอส่งวันจันทร์
                ผมนัด9.00วันจันทร์ เค้ามาส่งผมบ่อยเค้าโทรมาขอส่งวันเสาร์ 4 ทุ่มได้ไหม
                ผมโอเค เค้าก็เข้ามาส่งเลย ถ้าไม่เคยติดต่อกันบ่อยๆกันคงไม่กล้าโทรไปขอส่งของลูกค้าดึกขนาดนั้นจริงไหมครับ

แต่ผมจะบอกว่า คนส่งของเปลี่ยนเส้นทางกันไปเรื่อยๆ
                แทบทุกวันครับ ไม่มีเส้นทางตายตัวของใคร
                ส่งของเก่าหมด ถึงเข้าไปรับของใหม่ออกไปส่งได้
                ส่งของเสร็จคนส่งของก็ต้องเอาเอกสารเข้าไปคืนที่ office
                น่าจะตัดประเด็นแอบเปลี่ยนแอบเชคของออกไปได้นะครับ

ปกติทางเดลจะโทรแจ้งก่อนส่งของ 1 วัน
                เอกสารต้องออกได้เดลถึงจะโทรนัดส่งของ
                ผมเองเคยโทรเชค ของเข้าไทยหลายวันแล้ว แต่ invoice ออกไม่ได้ ของก็ดองอยู่งั้นออกมาส่งไม่ได้
                พอเอกสารวันนี้ออกได้ปุ้บ พรุ่งนี้ก็มาส่งได้ ตามปกติ

เบอร์ที่ ขนส่งของ DELL โทรแจ้งเป็นเบอร์มือถือทั้งหมดอยู่แล้วครับ
                089-675-1345
                086-307-7263
                086-307-7265
                086-307-7866
                084-673-5301
                (02-739-4119 เบอร์นี้ผมเซิจเอาเองจาก internet (ych ขนส่งของ dell ไม่เคยเอา02โทรเข้ามา)
                ฝ่ายโทรนัดส่งของ น่าจะเอาเบอร์ตามข้างบนนี้แหละครับ โทรนัดวันส่งของ
                ส่วนถ้าวันส่งของมีพนักงานโทรถามทางอีก อันนั้นจะเป็นเบอร์ส่วนตัวของพนักงานละครับ

เครียมั้ยครับ process การส่งของของเดล
                แค่พูดถึงเรื่อง ordernumber serial ก็ไม่มีโอกาศที่ใครจะแอบเปลี่ยนจอคุณแล้ว

Originally posted by cockrock View Post

ถ่ายตอนกลางคืนห้องไม่มืดสนิท ไกลหน่อยยังเห็น
                ถ่ายเมื่อกี๊ เป็นสีรุ้งหนักกว่าเดิม ไหนว่าใช้ไปแล้วจะดีขึ้น
                ดูจากในรูป ผมว่าเป็นไม่เยอะนะครับ น่าจะดีขึ้น
                ใจร้อนไปป่าวครับ เห็นว่าพึ่งได้จอเอง - -
                ข้อมูลในหน้าก่อนๆก็มีโพสกันไว้อ่ะครับ
                ส่วนใหญ่ใช้ไป 2-3 อาทิตย์จะดีขึ้นครับ

ถามพ่อค้าคนไหนดีล่ะครับ พอดีผมซื้อกับเดลโดยตรง
                ก็ถามเดลโดยตรงครับ ความเห็นส่วนตัว
                ผมว่าคุณไม่ happy กับยี่ห้อนี้แล้วล่ะครับ
                แนะนำ refund เลยครับ น่าจะดีกว่า อย่าฝืนทนใช้ให้เสียอารมณ์ครับ

ถ้าเจอ monitor ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่ราคาไม่เกินหมื่น แล้วดีกว่ารุ่นนี้ แจ้งผมนิดนึงนะครับ
                ผมจะได้ไปเอามาขายแข่งกับ DELL ^_^
                ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้เป้นจอที่คุ้มค่ามาก ไม่ได้เชียร์ในฐานะคนขาย แต่พูดในฐานะคนใช้งาน

Originally posted by WildFang-X View Post
                การเบิร์นต้องประมาณ 2-3 สัปดาห์ครับ ในกรณีที่จอมันเป็นมากๆ จะมองยากครับและหายช้าหน่อย เบิร์นลำโพงยังใช้ตั้ง 300-400 ขั่วโมงเลย

if23 ผมก็เป็นสีส้ม สีชมพูครึ่งจอเหมือนกัน หนักกว่าของท่านเยอะ แต่ไม่หายจนดำสนิทครับ แต่มันลดขนาดลงเท่านั้น และส่วนผมเปิดไฟทำงานสว่างกว่าห้องท่านแน่ๆ เลยไม่กังวลกับแสงรั่วเท่าไหร่

ผมว่าท่านคงไม่พอใจในสินค้าแล้วละ คืนเงินแล้วไปซื้อจอ TN มาใช้ก็ได้ครับ ไม่อยากให้ยึดกับ Dell ครับไม่ว่ากัน
                ตามนั้นเลยครับ
                ยิ่งอ่านยิ่งปวดตับ
                กลายเป้นพ่อค้ามาพัวพันด้วย 555

แนะนำ refund จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ฟันธง

จอเดลแพงกว่า aoc อยู่ประมาณ2พันครับ

DELL ให้สิทธิ เคลมเปลี่ยนจอตลอดอายุการรับประกัน
                DELL ให้สิทธิ เปลี่ยนจอใหม่ภายใน 1 เดือนแรก (อันนี้ของผม) (ของเจ้าอื่นผมไม่รู้ 14วัน 21วันก้ว่ากันไป)
                DELL ให้สิทธิ์ refund ภายใน 1 เดือนแรก (อันนี้ของผม) (ของเจ้าอื่นผมไม่รู้ 7วัน 14วัน 21วันก้ว่ากันไป)

ผมว่าอันนี้ออกแนว discredit มากกว่า เพราะถ้ามีคนเจองี้ผมว่า dell เละแล้ว
                ผมจะบอกว่า DELL เป็นบริษัทขายของที่ดีมากๆๆๆแล้ว ไม่มีบริษัทไหนให้ credit ลูกค้าเท่า DELL แล้วครับ
                ยี่ห้ออื่นแจ้งเคลมที ซักนู่นนี่นั่น เชคสภาพของ จับผิดลูกค้าสารพัด
                ของเดล เคลมโคดง่าย ถึงคุณภาพสินค้าจะกลางๆ ดีกว่าท้องตลาดนิดหน่อย แต่บริการหลังการขายโคดเทพครับ

ปัญหาเรื่องคุณภาพของจอที่คุณเจอ ก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่แล้ว มีโพสในเนตมากมาย
                ซึ่งผมคิดว่าคุณก็น่าจะรู้อยู่แล้ว เพราะก่อนที่ใครจะซื้อของราคาแบบนี้ ผมเชื่อว่าต้องหาข้อมูลมาพอสมควร
                ยิ่ง dell แล้วอีก ไม่ใช่อะไรที่ซื้อง่าย เดินไปแล้วชี้นิ้ว จ่ายเงิน รับของมา
                ผมคิดว่าคุณต้องมีทำการบ้านมาพอสมควร และอันนี้น่าจะตั้งใจ discredit มากกว่าจะแชร์ข้อมูลครับ

จะมีติดใจก็แต่เรื่องที่บอกว่า dell เอาจอใช้แล้วมาให้คุณ ซึ่งผมว่าเป็นไปไม่ได้
                อยากให้คุณตอบคำถามด้านบนที่ผมพิมพ์ไว้ และถ่ายรูป ตรงด้านข้างกล่อง ที่มี sticker ของ dell มาให้ดูครับ

ผมไม่รู้ว่าคุณคาดหวังกับจอตัวนี้ขนาดไหน
                แต่บางปัญหาที่คุณเจอ บางทีในจอราคาหลักหมื่นยังมีให้เห็น
                แล้วจอราคาหลักพันคาดหวังว่าจะไม่ให้มี มันจะเป้นไปได้หรอครับ?
                อาจจะต้องดูจอราคาหลัก หมื่น 2หมื่น 3หมื่นอาจจะตอบโจทย์คุณได้

-----------------------------------------
                ยกตัวอย่างก้คงประมาณนี้ครับ

ขี่ bigbike อยากไป 160 180 ก็คงไปได้ ราคาถูกกว่ารถยนต์แตความปลอดภัยก้น้อยกว่า

เอา vios city altis civic มาขับ 160 180 200 ก็ไปได้แหละครับ
                แต่ถ้าอยากไป 300 แล้วรถมันไปไม่ได้ก็คือไปไม่ได้ จะทำยังไงก็ไปไม่ได้ แต่อย่างน้อยก้เหล็กหุ้มเนื้อ

เอา เฟอรารี่ มาขับ 200 มันก้คงไปได้ชิวๆ จะขับไป 300 ด้วยคุณภาพของตัวรถ ก็คงไปได้
                แต่ถ้าเกิดอยากไปเร็วเท่าเครื่องบิน ก็ต้องซื้อเครื่องบินมาขับ เพราะต่อให้เฟอรารี่ก็คงไปเร็วเท่าเครื่องบินไม่ได้

ยกตัวอย่างมาให้เปรียบเทียบ จะได้เห็นภาพง่ายๆครับ
                พอดีชอบรถชอบbigbikeเลยขอยกเรื่องนี้มาเทียบนะครับ ^_^

ปล.เปรียบเทียบ
                bigbike = IPS ราคาถูก ประกันตามปกติทั่วๆไป
                civic = u2312 ประกันเทพDELL
                ferrari = พวกจอแพงๆ 2หมื่นอัพ
                เครื่องบิน = จอหลักครึ่งแสนอัพ

คือจะบอกว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้
                ในเมื่อปัญหาที่บางทีจอราคาหลักหมื่น หลักหลายหมื่นยังเป็น
                แล้วจอราคาหลักพันจะไม่เป็น มันจะเป็นไปได้หรอครับ
                Last edited by tont_kub; 10 Jan 2012, 13:44:53.

Comment

• ไม่ได้ discredit
                  สิ่งที่ผมเล่าให้ฟังเป็นเรื่องจริงทั้งหมด
                  และผมตั้งสมมุติฐานจากที่สิ่งผมเจอมา ก็แค่นั้นครับ

และเพิ่งได้ตัวใหม่มา ตัวนี้แพคเกจปกติทั้่งด้านในและด้านนอก ปิดเทปสองชั้นด้วย สายพันไว้ทั้งหมด ไม่เหมือนตัวแรก
                  ลองเปิดดูแล้ว เหมือนตัวนี้จะมีเส้นแนวนอนเป็นลายตรงกลางจอ และแสงรั่วเหมือนเดิม แต่ขอดูอย่างละเอียดอีกทีครับ

Comment

• ในรูปที่คุณบอกว่าแสงรั่วน้อยนั้น
                    อยากบอกว่าเป็น มุมที่เห็นแสงรั่วน้อยที่สุดแล้ว มุมตรง นั่งตรงกลางจอ ยังชัดขนาดนี้ ถ้าบิดตัวนิดเดียวก็จะเห็นมากกว่านี้อีกเยอะครับ
                    และผมถ่ายในห้องที่ไม่มืดสนิท ไม่ได้จ้องแบบจับผิดด้วย ครับ
                    Last edited by cockrock; 10 Jan 2012, 15:47:52.

Comment

ไม่ได้ discredit
                      สิ่งที่ผมเล่าให้ฟังเป็นเรื่องจริงทั้งหมด
                      และผมตั้งสมมุติฐานจากที่สิ่งผมเจอมา ก็แค่นั้นครับ

และเพิ่งได้ตัวใหม่มา ตัวนี้แพคเกจปกติทั้่งด้านในและด้านนอก ปิดเทปสองชั้นด้วย สายพันไว้ทั้งหมด ไม่เหมือนตัวแรก
                      ลองเปิดดูแล้ว เหมือนตัวนี้จะมีเส้นแนวนอนเป็นลายตรงกลางจอ และแสงรั่วเหมือนเดิม แต่ขอดูอย่างละเอียดอีกทีครับ
                      ในรูปที่คุณบอกว่าแสงรั่วน้อยนั้น
                      อยากบอกว่าเป็น มุมที่เห็นแสงรั่วน้อยที่สุดแล้ว มุมตรง นั่งตรงกลางจอ ยังชัดขนาดนี้ ถ้าบิดตัวนิดเดียวก็จะเห็นมากกว่านี้อีกเยอะครับ
                      และผมถ่ายในห้องที่ไม่มืดสนิท ไม่ได้จ้องแบบจับผิดด้วย ครับ
                      รับทราบครับ
                      ลองดูครับ ในลิ้งที่คุณให้มาก็มีคนที่เจอรั่วขนาดนั้น
                      แล้วใช้ไปๆก็ดีขึ้น เหลือน้อยกว่าในรูปที่คุณแนบมา

แต่ก้ตามที่คุณพิมพ์ด้านบน ถ้าคุณขี้เกียจลองก็ refund น่าจะเป้นทางออกที่ดีที่สุด
                      อย่างน้อย DELL ก็ยังให้สิทธิ์ลูกค้าคืนของได้ถ้าไม่พอใจ อันนี้ผมว่าแฟร์สุดๆแล้ว
                      คุณก็ไม่ต้องมาเสียอารมณ์กับอะไรก็แล้วแต่ที่มันต่ำกว่าคาด

ผมมาตอบคำถามที่ผมถามคุณไว้ด้านบนเองละกันนะครับ เห็นคุณไม่ตอบ
                      -สายที่ไม่ได้ใส่ไว้ในถุงคือสาย VGA ใช่หรือไม่? คือเสียบคาไว้กับจอเลยรึป่าว
                      อันนี้ถ้าใช่ คือปกติ สาย vga มันจะเสียบมากับจอเลย ไม่ได้ใส่ถุง
                      -สาย DVI ยังอยู่ในถุงไหมครับ?
                      รายการนี้ต้องอยู่ในถุง
                      -สายไฟมาอีกกล่องไหมครับ?
                      รายการนี้ต้องอยู่ในถุงและแยกออกมาอีกกล่อง
                      -sticker ที่ติดบนกล่อง แปะทับกันมากี่ชั้นก่อนคุณแกะ ชั้นเดียวหรือหลายชั้น?
                      จอที่รับครั้งแรกต้องแปะครั้งเดียวคือไม่เคยถูกเปิดกล่อง
                      กล่องที่ได้รับหลังจากนั้นจะปิดทับมากี่ครั้งไม่สำคัญ แต่การแพคของในกล่องต้องเหมือนครั้งแรก
                      -เลข ordernumber บนกล่องและบนเอกสารตรงกันไหม
                      -เลข serial บนกล่องและบนจอ ตรงกันไหม
                      2ข้อนี้คุณก็ดูเอา ถ้ามันตรงกัน มันก็ยืนยันตัวเองอยู่แล้ว ว่าไม่มีใครไปยุ่งกับของที่คุณสั่ง

Comment

• ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ ตอน 10 โมงกว่า

ผมเปิดเช็คทั้งหมดเลย ตอนที่เขามาส่ง กล่องเรียบร้อยดี สายไฟอยู่ในกล่องเรียบร้อยดี คีย์บอร์ด เมาส์เรียบร้อยดี

Comment

• ไม่รู้มีคนเอามาลงหรือยัง น่าจะมีประโยชน์ อาจจะช่วยเพิ่มสมาชิก ^^

วิธีสั่งซื้อจาก DELL
                          http://www.charathbank.com/2011/08/guide-to-order-dell/

Comment

• เช็คแสงรั่วเรียบร้อย อยู่ในเกณฑ์รับ รั่วแบบสมุดล ซ้ายขวา พอดี ขวาล่างเยอะนิดหน่อย รับได้ๆ

Comment

• Originally posted by chicky4u View Post
                              ไม่รู้มีคนเอามาลงหรือยัง น่าจะมีประโยชน์ อาจจะช่วยเพิ่มสมาชิก ^^

วิธีสั่งซื้อจาก DELL
                              http://www.charathbank.com/2011/08/guide-to-order-dell/
                              ขั้นตอนการสั่งรู้สึกว่าจะมีอยู่ที่หน้าแรกๆครับ
                              ผมเคยโพสวิธีการสั่งไว้อยู่ครับ

แต่ผมว่ายังไงสั่งผ่านผม ก็ถูกกว่า+ง่ายกว่า+เร็วกว่าครับ
                              ราคาและ spec ดูได้ใน

www.tontkub.com
                              www.dell2u.com

ผมเข้าไปอ่านแล้วให้ข้อมูลครบดีครับ การสั่งจริงๆขั้นตอนเยอะพอควร
                              แต่ผมขอเพิ่มข้อมูลให้อีกนิดนะครับ กลัวจะเข้าใจผิดกันครับ
                              การซื้อประกันเพิ่มจะต้องทำตั้งแต่ตอนสั่งซื้อจอ
                              ไม่สามารถมาซื้อเพิ่มภายหลังได้นะครับ

จะไม่เหมือน notebook dell ที่ต่อประกันเพิ่มภายหลังได้ครับ

Originally posted by WildFang-X View Post
                              เช็คแสงรั่วเรียบร้อย อยู่ในเกณฑ์รับ รั่วแบบสมุดล ซ้ายขวา พอดี ขวาล่างเยอะนิดหน่อย รับได้ๆ
                              รั่วแบบสมดุล ^_^
                              ต่อไปก็หวังว่าจะหายแบบสมดุลครับ

Comment

• รั่วแบบ นิดหน่อยแบบเท่าๆกันละครับ ขวาล่างเยอะหน่อย ที่มีสีออกฟ้าเนี่ย ไม่แน่ใจว่าเป็นไฟเปิด/ปิดหรือเปล่านะ ที่ทำให้เป็นแบบนั้น

Comment

Working...
                                X