Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องจอ 32 นิ้ว 2 ยี่ห้อนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องจอ 32 นิ้ว 2 ยี่ห้อนี้หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อจอใหม่ เล็งไว้ 2 ตัว
    1. Monitor 31.5'' ASUS VP32UQ (IPS, DP, HDMI, SPK) 4K 60Hz

2. Monitor 31.5'' LG 32UN500-W (VA, DP, HDMI, SPK) FREESYNC 4K 60Hz

งบมี 12000-13000 ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ตัวไหนก็ได้ ลองไปหาอ่านความแตกต่าง VA/IPS ทั้งข้อดี-ข้อเสียก่อนซื้ออีกรอบ

Comment

แนะนำLenovo L32p-30 อีกตัวครับ 11900 บาท IPS ต่อ USB type C ออกจอได้ จ่ายไฟ PD 75watt มีลำโพงในตัว(เพียงพอสำหรับประชุมได้) ผมได้ตอนโปรdouble day ไม่ถึงหมื่น งบหมื่นต้นๆผมไม่มอง VA เลยครับ จอใหญ่ คุณนั่งใกล้เอียงคอมองหน่อยสีก็เพี้ยนแล้ว ผมมี LG 32UK550(32" 4K VA รุ่นเก่า)อยู่นะ ขัดใจตรงนี้แหละตอนนั้นหมื่นต้นๆไม่มี IPS เลย มีแต่เกือบๆสองหมื่นเลยซื้อมา แต่ตอนนี้ตัวเลือกในราคานี้มีเพียบ อย่าเสียเวลาลองเหมือนผมเลย หรือถ้าอยากได้ VA จริงๆ ลองดู Samsung M7 ครับ ตอนวันdouble day ก็ลดเหลือ 8พันกว่าๆ แนะนำครับว่ายุคนี้แล้วหาจอที่มี USB type C แล้วชีวิตคุณจะง่ายขึ้นเยอะ laptop รุ่นใหม่ๆ มาเสียบสายเดียวจบ ได้ 4k 10bit RGB 4-4-4เต็มๆไม่เหมือนต่อผ่าน HDMI2.0b ที่ได้ไม่เเต็ม(สูงสุด 4k 4-2-2 ไม่งั้นต้องลดไป 8bit)

Comment

กลายเป็นสาวก LG เพราะ อารยธรรมญี่ปุ่นล่มสลาย
        ข้อดี LG คือหมดประกัน ทางบริษัทก้ยังซ่อมดุแล แม้ว่าจะเนิ่นนานนับ 10 จนกว่า บริษัทไม่มีอะไหล่
        ผมนี่ล่ะซ่อมมาแล้ว จน ซ่อมไม่ได้พึ่ง ซื้อ lg จอใหม่มาใช้ นับจากปี 2014

Comment

Originally posted by micronz View Post
          กลายเป็นสาวก LG เพราะ อารยธรรมญี่ปุ่นล่มสลาย
          ข้อดี LG คือหมดประกัน ทางบริษัทก้ยังซ่อมดุแล แม้ว่าจะเนิ่นนานนับ 10 จนกว่า บริษัทไม่มีอะไหล่
          ผมนี่ล่ะซ่อมมาแล้ว จน ซ่อมไม่ได้พึ่ง ซื้อ lg จอใหม่มาใช้ นับจากปี 2014
          อันนี้เห็นด้วยเลยครับลุง ทีวี LG 32 นิ้วที่บ้านใช้มาเกือบจะ 10 ปีละ น่าจะฟ้าผ่าใกล้ๆแล้วมีรอดสะเก็ดมาลงบอร์ดทีวีพัง ไปดูในร้านอะไหล์บ้านหม้อมีบอร์ดขายด้วยราคาไม่ถึงพันบาท เปลี่ยนเองจบ ถ้าเป็นยี่ห้อญี่ปุ่นนะป่านนี้ได้ไปทิ้งทั้งเครื่องแล้วเพราะไม่ยอมปล่อยอะไหล์มาง่ายๆ หรือไม่ก้เลิกผลิตอะไหล์

Comment

Originally posted by คิม View Post

อันนี้เห็นด้วยเลยครับลุง ทีวี LG 32 นิ้วที่บ้านใช้มาเกือบจะ 10 ปีละ น่าจะฟ้าผ่าใกล้ๆแล้วมีรอดสะเก็ดมาลงบอร์ดทีวีพัง ไปดูในร้านอะไหล์บ้านหม้อมีบอร์ดขายด้วยราคาไม่ถึงพันบาท เปลี่ยนเองจบ ถ้าเป็นยี่ห้อญี่ปุ่นนะป่านนี้ได้ไปทิ้งทั้งเครื่องแล้วเพราะไม่ยอมปล่อยอะไหล์มาง่ายๆ หรือไม่ก้เลิกผลิตอะไหล์
            ฟ้าผ่า ลุงซื้อปลั้กตัวนี้เสีัยบกับสมาร็ททีวีก่อนครับ
            ถ้า มี AVS ups ก็เสียบที่ปลั้ก AVS ups ครับแนะนำเลยครับ สำคัยมากครับผม

ถ้ามี ยุพีเอส ทีี่มี AVS เอามือ 2 ถูกๆๆ มาต่อให้ สมาร้ททีวี ก็ได้ครับลุง

แต่ปลั้ก SERG นี่ควรซื้อ 2-300 บาทเองครับให้มันตายดีกว่า ทีวี หรือ ups ตาย อิอิ

ตัวกันฟ้าผ่า ตายแทนตรงๆๆเลย อิอิ
            Last edited by micronz; 3 Dec 2023, 00:25:33.

Comment

Working...
            X