Announcement

Collapse
No announcement yet.

bit depth ในจอคอมหมายความว่าอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• bit depth ในจอคอมหมายความว่าอะไรหรอครับ

จากรูปที่ 1 ครับผมต่อเข้ากับการ์ดจอออนบอร์ด ซึ่งใช้การ์ดจอของ Ryzen 5 5600G vega 7

จะได้ bit depth = 10bit

แต่พอผมเอาสายไปต่อกับการ์ดจอ nvidia GTX 1660ti กลับได้ bit depth เพียง 8 bit เหมือนทั่วๆไป

เลยเกิดความสงสัยว่า

คำถามที่ 1 bit depth มันคืออะไรครับ

คำถามที่ 2 ผมใช้งาน 2 จอครับ ผมควรต่อออนบอร์ด 1 จอ อีก 1 จอต่อกับการ์ดจอ หรือว่า ต่อกับการ์ดจอทั้ง 2 จอดีครับ มันต่างกันอย่างไร

https://snapshot.canon-asia.com/th/a...ffect-my-video
    3 ช่องสัญญาณ คือแม่สี 3 แม่ คือ red blue green (RGB)
    จำนวนสีที่ 8 Bit depth แสดงได้ จะ = 256 x 256 x256 เฉดสี
    "---------" 10 "----------------------" = 1024 x 1024 x 1024 เฉดสี
    จอคุณเป็นจอ 10 bit คุณปรับใน Nvidia Control Panel ให้มันตรงกับค่าของจอมันก็จะได้ 10 bit เหมือนกัน

จะเสียบช่องไหนก็เลือกตามแสงสีที่ชอบ ถ้ามันรองรับการแสดงผลของ App ที่คุณเลือกได้เหมือนกัน
    ผมไม่ได้เล่นเกม ใช้ดูหนังทั้งคู่มันก็คือๆกันครับ
    Card ของผมมันมี 2 HDMI อันหนึ่งเอาไปเสียบ AVR เอาไว้ฟังแค่เสียง
    แม้ AVR, TV มันรุ่นเก่าไม่รองรับระบบเสียง
    ใช้ App บน Windows แยกภาพไปช่อง เสียงไปช่องได้ครับ คือประโยขน์ของการมีหลาย Ports
    1660Ti มันก็แสดงผลได้มากที่สุดแค่ 4K 60hz
    ถ้าเป็น RTX-30... ขึ้นไปมันได้ถึง 4K 120hz
    ผมมี TV 4K 120hz ก็ควรไปเสียบกับ RTX30.......
    แต่ตามรูปมันแค่ RTX2060 มันก็ได้แค่ 4K 60hz แม้จอจะรองรับ 4K 120hz
    ของคุณมันแค่ 1080p 100hz เสียบตามที่ชอบหรือ set ง่ายๆ หรือดูความแตกต่างมันต่อไปครับ

Comment

ทั้งคู่มันไปทั้ง VDO + เสียง
      แต่ AVR มันไม่ Passthrough HDR ก็เอาแต่เสียงไป Decode
      ส่วน TV ทำหน้าที่แค่แสดงภาพ เสียงออกก็ช่างไม่ออกก็ช่างเพราะมีข้างบนแล้ว
      ก็ไม่ต้องหา Audio Extractor หรือ HDMI Splitter ก็ดู 4K HDR กับ ฟัง TrueHD ได้เช่นกัน
      ตือประโบชน์ของการมีหลาย Ports ไม่ได้ใช้ได้แค่ต่อจอเยอะๆครับ

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
        https://snapshot.canon-asia.com/th/a...ffect-my-video
        3 ช่องสัญญาณ คือแม่สี 3 แม่ คือ red blue green (RGB)
        จำนวนสีที่ 8 Bit depth แสดงได้ จะ = 256 x 256 x256 เฉดสี
        "---------" 10 "----------------------" = 1024 x 1024 x 1024 เฉดสี
        จอคุณเป็นจอ 10 bit คุณปรับใน Nvidia Control Panel ให้มันตรงกับค่าของจอมันก็จะได้ 10 bit เหมือนกัน

จะเสียบช่องไหนก็เลือกตามแสงสีที่ชอบ ถ้ามันรองรับการแสดงผลของ App ที่คุณเลือกได้เหมือนกัน
        ผมไม่ได้เล่นเกม ใช้ดูหนังทั้งคู่มันก็คือๆกันครับ
        Card ของผมมันมี 2 HDMI อันหนึ่งเอาไปเสียบ AVR เอาไว้ฟังแค่เสียง
        แม้ AVR, TV มันรุ่นเก่าไม่รองรับระบบเสียง
        ใช้ App บน Windows แยกภาพไปช่อง เสียงไปช่องได้ครับ คือประโยขน์ของการมีหลาย Ports
        1660Ti มันก็แสดงผลได้มากที่สุดแค่ 4K 60hz
        ถ้าเป็น RTX-30... ขึ้นไปมันได้ถึง 4K 120hz
        ผมมี TV 4K 120hz ก็ควรไปเสียบกับ RTX30.......
        แต่ตามรูปมันแค่ RTX2060 มันก็ได้แค่ 4K 60hz แม้จอจะรองรับ 4K 120hz
        ของคุณมันแค่ 1080p 100hz เสียบตามที่ชอบหรือ set ง่ายๆ หรือดูความแตกต่างมันต่อไปครับ
        ขอบคุณมากเลยครับ

ตอนนี้ลองเสียบแล้ว (1660ti) ปรับเป็น 12 bpc หัวข้อ ultra HD , HD ,SD ตามของท่านมันจะได้แค่ 60 Hz แต่ถ้า ปรับเป็นหัวข้อ PC ด้านล่าง จะได้ 100Hz แต่ค่า bpc จะได้แค่ 8 เหมือนเดิม

แต่ถ้าเอาไปเสียบกับ onboard ของ R5 5600G จะได้ 100Hz + bit depth 10bit เลย ฉะนั้นเลยต้องเลือกระหว่าง Hz กับ สี 12bpc แทน เนื่องจากลองเสียบออนบอร์ดคู่กับการ์ดจอ บางทีย้ายบราวเซอร์ที่เปิด netflix ไว้ไปอีกจอ มันจะตัดจอต้องเปิดปิดบราวเซอร์ใหม่ถึงจะดูหนังในนั้นได้

Comment

ปรับตามที่ท่านบอกมันได้ bit depth = 12 bit เลยครับ

Comment

เลือก Depth 10 bit และ Output Color format Ycbcr 422
            มันแล้วแต่จอครับ

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
              เลือก Depth 10 bit และ Output Color format Ycbcr 422
              มันแล้วแต่จอครับ
              อ่อ เรียบร้อยครับ ขอบพระคุณท่านมากครับ

Comment

Working...
              X