Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามประสบการณ์ใช้งานเพื่อเปรียบเทียบ จอ IPS vs OLED & จอตรง vs จอโค้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามประสบการณ์ใช้งานเพื่อเปรียบเทียบ จอ IPS vs OLED & จอตรง vs จอโค้ง

ขอสอบถามความรู้เกี่ยวกับจอคอมฯ[Monitor] ก่อนจะซื้อปลายปีนี้
    เอาไว้ต่อออกจาก MacBook Pro (อนาคตจะต่อจาก Dektop Mini PC)
    ลักษณะงานที่ใช้หลัก แต่งสีภาพ รีทัชภาพ (อาจมีตัด VDO เล็กน้อย) และ คุมสตรีมสัปดาห์ล่ะครั้ง
    งานรอง ดูหนัง ดูYoutube เล่นเกมส์
    ความต้องการหลักๆ
    1.จอขนาด 34นิ้ว ขึ้นไป อัตราส่วน 21:9 ความละเอียด 2k - 4k หน้าจอด้านหรือไม่มีเงาสะท้อน
    2.ความกว้างของสี 10bit หรือ 1.07 พันล้านสี Up ครอบคลุม Adobe RGB 95% Up และ DCI P3 100%
    3. มีฟังก์ชั่น HDR และการแบ่งหน้าจอแบบหลายหน้าจอ
    (งบ 25k-50k)
    *** หาเสปกที่บอกมาไม่ยากเท่ากับความค้างคาใจในคำถาม ดังต่อไปนี้... ***
    1. จอโค้ง เหมาะกับการทำงานรีทัชและแต่งภาพหรือไม่ จะทำให้สัดส่วน เส้นสาย และ Distortion ผิดเพี้ยนไปจากความจริงหรือหน้าจอเรียบปกติหรือไม่?
    2. จอพาแนล OLED เมื่อเทียบกับ IPS จะได้ความกว้างสี ฟีเจอร์ และเฟรมเรท ที่สูงกว่า แต่การใช้งานการแต่งสีภาพนั้น จะได้คอนทราสกับสีสันที่สวยสดเกินจริงไปไหม เมื่อต้องการใช้งานภาพที่ทำสีหรือรีทัชนั้นๆในสิ่งพิมพ์ด้วย
    ปล.มีเครื่องคาลิเบทสี Spyder X elite อยู่แล้ว คาลิเบทสีได้ วัดค่าต่างๆได้
    จอเดิม ใช้ Dell 27นิ้ว 16:9 2K Adobe RGB 100% DCI P3 93%ครับ
    --- ใครมีประสบการณ์การใช้งานจอพวกนี้ทำงานด้านนี้ หรือ มีความรู้ด้านนี้ แนะนำผมทีครับ ---

ปั่นจักรยานในการรับชมเองนะครับ ไม่มีคอมเม้นเสริม เอามาแปะให้เฉยๆ เพราะน่าจะมีประโยชน์

Comment

ดูคลิปนี้แล้วเหมือนว่าจอ oled จะไม่สวยหรูโรยด้วยกลีบกุหลาบแล้วแฮะ ปัญหาเรื่องเบิร์นยังตามมาหลอกหลอนอยู่ ใช้แค่ปีเดียวก็เริ่มออกอาการ
      แต่เรื่อง quality ภาพมันก็ best จริง ๆ

Comment

ทำไมต้องใช้จอโค้งครับ มั่นใจแค่ไหนว่ามันตอบโจทย์เราแน่นอน

ผมไม่เคยชอบจอโค้งเลย กินที่ และไม่เห็นมันจะเพิ่มอรรถรสการรับชมตรงไหน (ที่เค้าชอบโฆษณาว่าได้ immersion)

ส่วนตัวไม่เคยคิดจะซื้อ แต่ที่ทำงานเขาซื้อเครื่องใหม่แล้วติดมาให้ 34 นิ้ว
        ใช้ทำงานเป็นหลักไม่ได้เล่นเกมหรือดูหนัง ก็ไม่เห็นว่ามันวิเศษกว่าจอปกติตรงไหน แถมต้องมาระวังเรื่องความเพี้ยนอีก
        ถ้าได้อย่างเสียอย่าง ผมเข้าใจนะ แต่ใช้มาปีกว่าๆ ยังหาข้อดีไม่เจอจริงๆ

Comment

Originally posted by good11 View Post
          ปั่นจักรยานในการรับชมเองนะครับ ไม่มีคอมเม้นเสริม เอามาแปะให้เฉยๆ เพราะน่าจะมีประโยชน์

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
            ทำไมต้องใช้จอโค้งครับ มั่นใจแค่ไหนว่ามันตอบโจทย์เราแน่นอน

ผมไม่เคยชอบจอโค้งเลย กินที่ และไม่เห็นมันจะเพิ่มอรรถรสการรับชมตรงไหน (ที่เค้าชอบโฆษณาว่าได้ immersion)

ส่วนตัวไม่เคยคิดจะซื้อ แต่ที่ทำงานเขาซื้อเครื่องใหม่แล้วติดมาให้ 34 นิ้ว
            ใช้ทำงานเป็นหลักไม่ได้เล่นเกมหรือดูหนัง ก็ไม่เห็นว่ามันวิเศษกว่าจอปกติตรงไหน แถมต้องมาระวังเรื่องความเพี้ยนอีก
            ถ้าได้อย่างเสียอย่าง ผมเข้าใจนะ แต่ใช้มาปีกว่าๆ ยังหาข้อดีไม่เจอจริงๆ
            ไม่ได้อยากได้จอโค้งครับ อยากได้จอตรงจอเรียบ จอด้าน แต่ตามเสปกที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น มีจอเรียบตัวไหนที่ตรงเสปกบ้างไหมครับ แนะนำด้วยครับ

Comment

Dell UltraSharp 43 4K USB-C Hub Monitor - U4323QE

ส่วนตัวใช่ u3223qe u2723qe
              ทํางานทั่วไปเท่านั้น
              คิดว่า 32 in 4k พอดี แต่ 27 in 4k จอเล็กเกิน
              ใช้สอง จอ ต่อกันน่าจะดีกว่า

Comment

1.แทบจะปาทิ้งเลยครับ จอโค้ง โดยเฉพาะในงานตารางต่างๆ ตอนแรกนึกว่าหน้าจอยิ่งใหญ่จะโค้งน้อย แต่กลับว่ายิ่งหน้าจอใหญ่โค้งบานตะไทเลย
                2. IPS เท่านั้นครับ เรื่องดำในเงา ขาวในสว่าง OLED ยังทำได้ไม่เท่าครับ ผมใช้งานอ่านพวกฟิลม์ขาว-ดำเป็นหลัก

Comment

Working...
                X