Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDMI (Laptop มีพอร์ตเดียว) to จอ DP สามารถทำได้มั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDMI (Laptop มีพอร์ตเดียว) to จอ DP สามารถทำได้มั๊ย

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับ
    โน้ตบุคผมมีพอร์ต HDMI ต่อจอนอก
    แต่ซื้อจอที่มีพอร์ต HDMI 30Hz 1 พอร์ต กับ DP 60Hz 1 พอร์ต
    ลองต่อแล้วเรียบร้อย ได้ค่ารีเฟรชเรทตามสเปคจริงๆ เลย
    ซื้อหัวแปลง DP to Hdmi มาเสียบที่พอร์ต DP ของจอ แล้วใช้ สาย HDMI ต่อจากโน้ตบุคเข้าจอ
    เลือกอินพุตเป็น DP แต่ภาพไม่ขึ้น

อยากถามว่า โดยปกติ HDMI จากคอม ไม่สามารถต่อเข้า DP ของจอได้เหรอครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ตัวแปลงมี แต่ต้องต่อจาก nb (ต้นทางเท่านั้นแต่ก้ได้ 30Hz เหมือนเดิม) เมืองไทยมีขายเปล่าไม่รู้ ไม่เคยเห็น

https://www.delock.com/produkt/62496/merkmale.html

Comment

อยากถามว่า โดยปกติ HDMI จากคอม ไม่สามารถต่อเข้า DP ของจอได้เหรอครับ > ใช่

สายมันก็บอกอยู่ DP to HDMI ไม่ได้เขียนว่า HDMI to DP เพราะสายมันส่งสัญญาณวิ่งได้ทางเดียว

DP กับ HDMI ส่งสัญญาณเป็น ดิจิทัลเหมือนกัน แต่ DP Bandwidth สูงกว่า (เทียบใน DP/HDMI ที่ยัดมาในเครื่องส่วนใหญ่)
      มันเลยแปลงโดยตรงไม่ได้ต้องมีชิพเซตช่วยเหมือนตัวแปลงด้านบนและต่อสายเองอีกที (ราคาแพงโครต)

สายมันถึงมีแปลงแต่ DP ไป HDMI ไง
      สรุปเสียบ HDMI ไปโดยตรงไปนั่นแหละอย่าซน
      ปล. ถ้าอยากเสียบ DP ไปที่จอก็ต้องเปลี่ยน Notebook ใหม่ที่มีพอร์ท Source ต้นทางเป็น DP/Mini-DP/ไม่ก็ USB Type-C ที่ Support การส่งสัญญาณ DP ออกมาด้วย

Comment

เขียนเพิ่มๆไว้ละกันเป็นความรู้ หาก Notebook มีพอร์ทที่ Support "Thunderbolt" ของ Intel แสดงว่าขั้วต่อนี้
        สามารถแปลงเป็น DP/HDMI/D-Sub/LAN ได้หมด ผ่านตัวแปลง Universal แต่ตัวแปลงแพงโครต เช่น ของ Dell หรือต่อกับ VGA ภายนอกยังได้เลย

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยครับ เปลี่ยนจอง่ายกว่าเยอะเลยครับ

Comment

Originally posted by Upkrit View Post
            ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆเลยครับ เปลี่ยนจอง่ายกว่าเยอะเลยครับ
            เปลี่ยนจอก็อาจไม่ใช่คำตอบ ยังไงอย่าลืมดู V. HDMI ของทั้ง จอ พอร์ทบน Notebook รวมทั้งสายด้วย
            อย่างต่ำ HDMI 2.0 ควรมา ไม่ใช่ 1.4 ถ้าอยากได้ Hz สูงๆ

Comment

Originally posted by good11 View Post

เปลี่ยนจอก็อาจไม่ใช่คำตอบ ยังไงอย่าลืมดู V. HDMI ของทั้ง จอ พอร์ทบน Notebook รวมทั้งสายด้วย
              อย่างต่ำ HDMI 2.0 ควรมา ไม่ใช่ 1.4 ถ้าอยากได้ Hz สูงๆ
              โอเคครับ ขอบคุณมากๆๆ ครับ

Comment

ไม่เคยเห็นจอmonitor ไหนที่เป็น4k แต่ช่องhdmiให้ 1.4 นะ(ยกเว้นมีหลายช่องแต่จะมี 2.0b เป็นหลักแน่ๆ) รุ่นไหนกัน? สงสัยlaptop มากกว่า เพราะแม้แต่igpu ในintel gen10 ก็ยังให้hdmi 1.4 มาให้อยู่เลย ลองบอกชื่อรุ่นมาครับ ถ้าแบบนั้นอาจจะติดที่ laptop มากกว่า ถ้าlaptopมี USB type C ก็ต้องดู spec ว่ารองรับ alt DP mode ไหม(บางตัวชาร์จแบตได้อย่างเดียว ทำอย่างอื่นไม่ได้) ถ้าได้ ก็หาตัวแปลง USB type C to HDMI2.0/2.1(ดูspec ดีๆด้วย บางตัวถูกๆรองรับแค่ 4k@30 เหมือนเดิม) แต่ตัวแปลงราคาไม่ถูก อย่าง USB type C to HDMI2.1 นี่พันกว่าๆแต่รองรับยัน 8k@60

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                  ไม่เคยเห็นจอmonitor ไหนที่เป็น4k แต่ช่องhdmiให้ 1.4 นะ(ยกเว้นมีหลายช่องแต่จะมี 2.0b เป็นหลักแน่ๆ) รุ่นไหนกัน? สงสัยlaptop มากกว่า เพราะแม้แต่igpu ในintel gen10 ก็ยังให้hdmi 1.4 มาให้อยู่เลย ลองบอกชื่อรุ่นมาครับ ถ้าแบบนั้นอาจจะติดที่ laptop มากกว่า ถ้าlaptopมี USB type C ก็ต้องดู spec ว่ารองรับ alt DP mode ไหม(บางตัวชาร์จแบตได้อย่างเดียว ทำอย่างอื่นไม่ได้) ถ้าได้ ก็หาตัวแปลง USB type C to HDMI2.0/2.1(ดูspec ดีๆด้วย บางตัวถูกๆรองรับแค่ 4k@30 เหมือนเดิม) แต่ตัวแปลงราคาไม่ถูก อย่าง USB type C to HDMI2.1 นี่พันกว่าๆแต่รองรับยัน 8k@60
                  Acer Predator XB281HK ครับ ในสเปคบอกมาเลย ไม่ได้เช็คให้ดีก่อนซื้อครับ เซ็งเลย ไม่เคยรู้ว่ามีอะไรแบบนี้ด้วย

Comment

โอ้ จอ spec นี้มีจริงๆด้วย ขอบคุณครับ

แต่มันก็เก่าแล้วล่ะจอTN อีกตะหาก ถ้าต้องลงทุนอีกพันสองพันเพื่อซื้อตัวแปลง ผมว่าไม่คุ้มเท่าไร เห็นจอ IPASON 27" 4k 5พันกว่าบาทได้ประกันเต็มสามปี ยังดูคุ้มค่าน่าลองเก็บเงินเพิ่มไป(แต่ตัวนี้ไม่มีHDRนะ)

ว่าแต่ใช้laptop รุ่นไหนล่ะครับ ดูspec HDMI ดีๆด้วย เดี๋ยวซื้อจอใหม่แล้ว ต่อได้ 4k@30 เหมือนเดิมเพราะlaptop ให้แค่port HDMI1.4 จะเสียเงินฟรี

Comment

Working...
                    X