Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำจอคอมเด็ดๆหน่อย​ ตัวเก่าเป็นdell

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำจอคอมเด็ดๆหน่อย​ ตัวเก่าเป็นdell

ดีครับ​
    ตัวที่ใช้อยุปัจจุบัน​ Dell u2716d
    รักมาก​ก​ ภาพสวยมาก​ ติดอยุแค่60 hz

พอดีอัพการ์ดจอใหม่​ ไปหาข้อมูลแล้วคาดว่าต้องการประมาณ120-144hzครับ​ และมีtech freesync​ amd

เมื่อ2ปีก่อน​ สนใจตัวdell s2721dgf
    ตอนนี้มีตัวอื่นดีกว่าหรือน่าสนใจกว่าไหมครับ
    ใช้งานเล่นเกมส์​ ดูหนัง​ socialmediaพอๆกันหมด
    2560 x 1440
    ผมมีสาย dp ครับ

ขอบคุณ​ครับ​
    Last edited by bomac119; 22 Jul 2022, 06:45:34.

ตัวนั้นก็โอเคแล้วครับ ได้ประกันแบบ dell ด้วย ยี่ห้ออื่นดูแล้วก็ไม่มีอะไรเด่นกว่า

แต่เค้าว่าแสง สี Dell ตระกูล U,P ดีกว่า S อยู่พอตัว ดังนั้นความสบายตาหรือความเที่ยงตรงของสีอาจด้อยลงไป

อย่างผมซื้อจอใหม่ 165hz มา ก็ดีไปหมดทุกอย่างเหละแต่ความสบายตารู้สึกจะสู้ Dell ตัวเก่าอายุ 10 ปีไม่ได้แห่ะ
    Last edited by XsoeIIsJ; 22 Jul 2022, 11:11:56.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ตัวนั้นก็โอเคแล้วครับ ได้ประกันแบบ dell ด้วย ยี่ห้ออื่นดูแล้วก็ไม่มีอะไรเด่นกว่า

แต่เค้าว่าแสง สี Dell ตระกูล U,P ดีกว่า S อยู่พอตัว ดังนั้นความสบายตาหรือความเที่ยงตรงของสีอาจด้อยลงไป

อย่างผมซื้อจอใหม่ 165hz มา ก็ดีไปหมดทุกอย่างเหละแต่ความสบายตารู้สึกจะสู้ Dell ตัวเก่าอายุ 10 ปีไม่ได้แห่ะ
      good pointครับ จริงที่ผมใช้คอมเยอะแล้วยังสบายตาอยู่ ไม่ต้องใส่แว่นเหมือนคนอื่นๆ

ซื้อรุ่นไหนมาเหรอ เผื่อตามไป อิอิ

Comment

samsung g3 ครับ ชอบ VA ไม่มีปัญหาแสงรั่วแบบ IPS

แต่ 1080p เอง รุ่น 2k เป็นจอโค้ง

Comment

ok 2ตัวนี้ละครับดูเปงไง มีข้อติไหม
          Monitor 27'' MSI Optix G27CQ4 (VA, HDMI, DP) CURVE 2K 165Hz
          https://www.advice.co.th/product/mon...curve-2k-165hz

MONITOR (จอมอนิเตอร์) SAMSUNG LC27JG54QEXXT 27" VA 2K 144Hz
          https://www.jib.co.th/web/product/re...7--VA-2K-144Hz

Comment

อีกตัว MONITOR (จอมอนิเตอร์) COOLER MASTER GM27-FQSA 27" IPS FLAT 165Hz

https://www.jib.co.th/web/product/re...IPS-FLAT-165Hz

ส่วนอีก2ตัวมันamazon T-T
            ASUS TUF Gaming 27" 2K HDR Gaming Monitor (VG27AQ) - QHD (2560 x 1440), 165Hz (Supports 144Hz)
            HP 27 Gaming Monitor 27” QHD (2560 x 1440) IPS Panel 165Hz

ตัวอื่นๆแพงกว่าdellก็ไม่รู้จะมองทำไม

Comment

ก็นั่นสิ ไม่เห็นมีอะไรเหนือกว่า Dell ยกเว้น Asus ที่ได้ HDR หรือว่าอยากได้จอโค้งแค่นั้นล่ะครับ

Comment

นี่ก็จะหาจอใหม่แทนอันเก่าอยู่ไปเจออันนี้
                MONITOR (จอมอนิเตอร์) DELL S2721DGF - 27" IPS 2K 165Hz (jib.co.th)

สเปคดีเลยแต่แพงไปงบไม่ถึง

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  ก็นั่นสิ ไม่เห็นมีอะไรเหนือกว่า Dell ยกเว้น Asus ที่ได้ HDR หรือว่าอยากได้จอโค้งแค่นั้นล่ะครับ
                  ใช่ม่ะๆ ว่าแต่HDR คืออะไรงับดียังไง
                  จอโค้งสำหรับผม ผมว่าเฉยๆ เหมือนมันเป็นการตลาดเฉยๆ ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ผลแล้วด้วย

ว่าแต่ตอน2ปีก่อน s2721dgfมัน12kไม่ใช่เหรอ ไหงเด๋วนี้กลายเปง15k หรือว่าเพราะค่าเงินบาทอ่อนปะ

Comment

HDR อธิบายยาวอ่ะ กู๋เกิลเลยครับ

จอโค้ง บางคนบอกว่ามุมมองเวลาเล่นเกมมันสมจริงกว่า ถ้าไช้จนชินแล้วคือดีย์ แต่คนที่เท่าใหร่ก็ไม่ชินกลับมาไช้จอแบนเหมือนเดิมก็เยอะ

จอแพงขึ้นจริงครับ แต่ไม่รู้ปัญหาอะไร 2 ปีที่แล้วจอ 22 นิ้ว ราคาราวๆ 2700-3200 ตอนนี้ 3500-4000 แค่เงินเฟ้อไม่น่าเพิ่มเยอะขนาดนี้

Comment

เอาจริงผมป๋ากู๋แล้วเระ แต่อ่านแล้วงง ยาวจนงง 555
                      แต่มันไม่ได้จำเป็นชะม่ะ

ผมก็เดาไปเรื่อย555 เงินเฟ้อ บาทอ่อน ไม่ก็ต้นทุนการผลิตแพงขึ้นวัสดุบลาๆ
                      อย่างว่า2ปีที่แล้วเห็นราคานั้นถึงแบบขนาดไม่ได้มีความต้องการจะเปลี่ยน ยังสนใจ

Comment

Dell 32 4K UHD Gaming Monitor - G3223Q

ไม่รู้ราคา
                        ตอนนี้ใช่ U3223QE ก็ดี ไม่ได้เล่น fps

Comment

สรุปผมไปโดน 27gp850-b ครับ^^"
                          ว่าแต่ พอได้มานี้ ผมปรับให้เป็นตาม Post-Calibration ของ >> https://www.rtings.com/monitor/reviews/lg/27gp850-b
                          ได้ปะคับ โหลด ICC Profile ของเขาไรงี้

Comment

lg + aoc ชื่อเสียงด้านการเคลมกระฉ่อนสุดๆ หวังว่าจะไม่เจอปัญหานะท่าน

คาลิให้แม่นยังไงก็ต้องไช้เครื่องครับ จอแต่ละล๊อตอาจคุณภาพไม่เท่ากัน

ส่วนผมเน้นสบายตา แดง30 เขียว30 น้ำเงิน0 แสง 0 คอนทราน 20

Comment

เท่าที่ใช้ เน้นบริการหลังการขายก็ Dell Acer ครับ / ยี่ห้อ MSI เคยใช้ส่งซ่อมรอนานเหมือนลูกค้าไม่เดือดร้อน

Comment

Working...
                              X