Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับ refresh rate จอ เป็น 165hz แล้วหน้าจอกระพริบครับ แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับ refresh rate จอ เป็น 165hz แล้วหน้าจอกระพริบครับ แก้ยังไงครับ

ใช้จอ skyworth ตัวนี้ครับ

ต่อกับสาย display ตัวนี้

อาการคือปรับ refresh rate เป็น 165hz แล้วจอเดี๋ยวก็กระพริบเดี๋ยวก็จอดำ แบบในคลิปเลยครับ พอปรับเป็น 144 ประมาณ 1 นาที ถึงกระพริบ 1 ครั้ง ตอนนี้ปรับเป็น 120 ถึงใช้ได้ปกติครับ อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ เพราะลองขยับสายอะไรให้แน่นๆ แล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิม หรือสายมันไม่รองรับ 165 ครับ เพราะมันเขียนรองรับ 144 แต่ก็ 144 ก็น่าจะใช้ได้ปกติ แต่ก็กระพริบ

สายมันได้แค่ 10.8Gbit/s ครับ เป็น ver1.0
    Full HD 144Hz ใช้ 14.08 Gbit/s 165Hzใช้ 16.30 Gbit/s
    สเปคต้องไปดูต่างประเทศด้วย ในไทยไม่ชอบระบุ
    ต้องหาสาย Display port 1.2 เป็นอย่างน้อยครับใช้ได้ชัวร์
    สาย Display port 1.4 ก็ไม่แพงนะ300กว่าบาทเอง
    Last edited by Sumomo; 1 Jul 2021, 21:57:53.

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
      สายมันได้แค่ 10.8Gbit/s ครับ เป็น ver1.0
      Full HD 144Hz ใช้ 14.08 Gbit/s 165Hzใช้ 16.30 Gbit/s
      สเปคต้องไปดูต่างประเทศด้วย ในไทยไม่ชอบระบุ
      ต้องหาสาย Display port 1.2 เป็นอย่างน้อยครับใช้ได้ชัวร์
      สาย Display port 1.4 ก็ไม่แพงนะ300กว่าบาทเอง
      UGREEN รุ่น DP114 8K DisplayPort Cable Ultra HD DisplayPort 1.4 Male to Male Nylon Braided Cable SPCC Shell 7680x4320 4K | Shopee Thailand

ตัวนี้ใช้ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by pongsiri9 View Post
        ใช้ได้ครับ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post

ใช้ได้ครับ
          ขอบคุณมากครับผม

Comment

ขอแก้นิดนึงถึงข้างบนจะถูกแล้วแต่ไม่หมดนะ ไม่ขอแก้คำผิดข้างบนด้วย555
            ไปลองค้นมาแล้วครับ ปัญหาน่าจะเกิดจาก FreeSync ที่มีเฉพาะในสาย1.2aขึ้นไป
            เปลี่ยนสายถูกแล้วครับ แก้ข้อมูลผิดพลาดหน่อย

Comment

Working...
            X