Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องจอ VA ของ Dell 2721hgf ว่าอาการแบบนี้เป็นปกติของ VA รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องจอ VA ของ Dell 2721hgf ว่าอาการแบบนี้เป็นปกติของ VA รึเปล่าครับ

ผมไม่ค่อยได้โพสสอบถามที่ไหน ถ้าผิดพลาดตรงไหนขออภัยไว้ก่อนเลยนะครับ

ขอรบกวนสอบถามครับ อาการแสงรั่วแบบนี้ในจอ VA ถือว่าเป็๋นปกติไม๊ครับ

ส่วนตัวผมเข้าใจว่า IPS จะเกิดอาการแสงรั่วแบบนี้ได้เยอะ เห็นได้ชัดกว่าจอ VA TN

ผมเข้าใจว่าจอ VA กับ TN จะไม่ค่อยเจอปัญหานี้ หรือเจอน้อยกว่ามาก ผมจึงตัดสินใจเลือก VA เพราะเป็นจอที่น่าจะให้ภาพสีดำได้ดำสนิทที่สุด ตามความเข้าใจของผม

อยากทราบว่าท่านใดใช้ VA แล้วเจอปัญหาแบบนี้ไม๊ครับ ส่วนตัวผมใช้แล้วเวลาภาพเล่นฉากมึด จะตอนดูหนัง เล่นเกม ถ้าเป็นฉาก มึดๆ จะเห็นได้ชัดจนแอบรำคาญเลย เพราะไม่ได้ทำใจเกี่ยวกับอาการแบบนี้ใน Panel VA

***** ผมได้คุยติดต่อทาง Dell แล้วตามด้านล่างนะครับ *****

- ผมได้ติดต่อไปที่ Dell แล้ว ส่งภาพอาการให้ดูเบื้องต้น และเทสตามที่ Dell ขอให้เทสใหม่ และขอหลักฐานเป็นคลิปในการเช็คทุกขั้นตอน ผมส่งให้หมดแล้ว

- สรุปว่าทาง Dell จะไม่เคลม หรือเปลี่ยนสินค้าให้ โดยให้เหตุผลว่า ถ้าเปลี่ยนใหม่ให้เดี๋ยวก็เจออาการแบบนี้อีก และอาจจะเจอเยอะกว่าเดิม

- ทาง Dell จะให้ผมทำเรื่อง Refund คืน ในร้านที่ผมได้ทำการซื้อมา ผมซื้อออนไลน์จากร้านใหญ่ตัว A

- ทาง Dell บอกว่าให้ผมไปติดต่อที่ร้านที่ผมซื้อ และให้ผมส่งของไปยังร้าน A และค่อยแจ้ง Dell อีกครั้งว่าส่งไปที่สาขาไหน
    ปล.ผมงงขั้นตอนนี้มากครับ ทำไมทาง Dell ไม่ติดต่อกับ A เรื่องขอสินค้าคืนและคืนเงิน เพราะทาง Dell โยนมาให้ผมไปคุย A อย่างเดียว และค่อยติดต่อกลับไปใหม่

** ผมก็แอบงงว่าทำไม Dell ไม่เปลี่ยนสินค้า หรือรับเคลม Onsite ให้ผมก่อน แต่เลือกที่จะให้ผมคืนเงินอย่างเดียว เพราะถ้าของไม่มีปัญหาทาง Dell ก็น่าจะแจ้งว่าของไม่มีปัญหาไม่สามารถเคลมได้ อันนี้ก็จะเคลีย ๆ ในเรื่องปัญหาของสินค้า

++++++++++++++++++++++++++++++

รูป 1 ถ่ายที่มืด ปิดไฟหมดครับ

https://www.i-pic.info/i/76qO44178

รูป 2 ถ่ายห้องเปิดไฟสว่าง

https://www.i-pic.info/i/ulCN44179

จากที่ใช้ Samsung ที่เป็น VA มาหลายรุ่น ทั้งรุ่นทั่วไป และเกมมิ่ง แทบจะไม่มีแสงรั่ว

ดูจากรูป บอกตามตรงว่ารับไม่ได้ แย่ยิ่งกว่า IPS ที่แสงรั่วอีก

Dell ให้คืน ก็รีบคืนเถอะ แล้วไปซื้อยี่ห้ออื่นแทน รั่วแบบนี้ไม่ไหวครับ

Comment

ดูRting reviewก็ตามนั้นแหละครับรั่วบนกับล่าง
      รั่วชัดตอนฉากมืดในห้องมืด

Comment

ips ที่ใช้ยังไม่รั่วขนาดนี้

Comment

แสงรั่วส่วนใหญ่จะเป้น dell ประจำ

Comment

อยากใช้VA ผมว่าใช้แบรนด์ที่เขาทำมานานดีกว่า อันนี้รั่วหนัก คืนดีกว่าครับ

Comment

gigabyte g27fc สเป๊กพอกับ dellเลย สีมีความชัดและสดนึกว่า ips เลย

Comment

Working...
              X