Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งซื้อAOPEN 24MV1YP 144hzใหม่มาแต่ไม่สามารถปรับrefresh rate ให้เป็น 144 hz ได้ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งซื้อAOPEN 24MV1YP 144hzใหม่มาแต่ไม่สามารถปรับrefresh rate ให้เป็น 144 hz ได้ ?

อันนี้สเปค https://www.aopen.com/SG_en/products_info/24MV1Y_P/

เมนบอร์ดผม ASUS P8Z68VPRO การ์ดจอ 560TI directCU2 (สืบแล้วรองรับ144HZ)

ตอนเลือกrefresh rate มันเลือกได้แค่ 50-59-60 hz ครับ (ใช้สายHDMIที่มากับจอ) อีกอย่างคือไม่สามารถเสียบสายที่ช่อง HDMI 1ได้เพราะภาพจะแตกแล้วดับไป(port HDMI 1 ของจอ เสีย ??) ไม่ทราบจะทำยังไงครับ

พอร์ต HDMI ไม่รองรับ 144Hz ครับ ต้องต่อที่พอร์ต DisplayPort (DP) ครับ

Comment

Originally posted by amnuaymp View Post
      พอร์ต HDMI ไม่รองรับ 144Hz ครับ ต้องต่อที่พอร์ต DisplayPort (DP) ครับ
      จากหน้าสเปคของจอ

Max. Resolution and Refresh Rate
      HDMI (1.4):1920x1080@144Hz
      HDMI (2.0):1920x1080 @165Hz
      DP:1920x1080 @165Hz

อันนี้ไม่ใช่แปลว่าHDMI รองรับ 144 HZ หรือครับ ? งง

แล้วอีกเรื่องนึงผมลองเอาสายHDMIที่มากับจอสลับไปลองใช้กับHDMI 1 ปรากฏว่าอาการภาพแตกเป็นเส้นรุ้งๆแล้วอีก3วิจอก็ดับไปเลย สรุปไม่สามารถใช้port HDMI 1 ของจอต่อกับเครื่องคอมได้ อันนี้ไม่ทราบมาจากอะไรครับ ?

และเรื่องสุดท้าย ถ้าสมมติว่าต้องต่อdisplayportจริงๆเราจะแก้ยังไงครับเพราะ 560tiตัวนี้ ไม่มีdisplayport มีแต่DVI กับmini HDMI

Comment

สาย HDMI ที่เป็นเวอร์ชั่น 2.0 เอามาลองแล้วก็ไม่ได้หรือครับ

Comment

Originally posted by amnuaymp View Post
          สาย HDMI ที่เป็นเวอร์ชั่น 2.0 เอามาลองแล้วก็ไม่ได้หรือครับ
          ผมใช้สายHDMIตัวที่มากับจอนั่นละครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นHDMIแบบไหนเพราะไม่มีระบุไว้ อ่านคู่มือก็ไม่เห็นบอก

ผมลองอ่านตามเวปนอกดูเห็นเขาบอกว่า560tiมันเก่าไป ไม่ได้รองรับHDMIแบบสมบูรณ์แบบมันเลยไม่สามารถแสดงผลแบบHDMIให้สูงเกิน60Hzได้ แล้วเขาบอกให้ไปหาadapterหรือสายเคเบิล Dual DVI-D to DisplayPort มาถึงจะใช้144Hzได้ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ที่ผมเข้าใจคือ displayportนี่มันก็เป็นของใหม่กว่าHDMIใช่ไหมครับ แล้วแบบนี้ต่อให้หาสายได้แล้วมันจะใช้แสดงผล144Hzได้จริงหรือ

แต่ตอนนี้หาสายแบบที่ว่านี่ที่ไหนๆก็ไม่มีครับ
          Last edited by Piller; 28 Apr 2021, 21:36:48.

Comment

Working...
          X