Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้มีจอ4k 144hz+ ที่ใหญ่กว่า27" มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้มีจอ4k 144hz+ ที่ใหญ่กว่า27" มั้ยครับ

ตอนนี้มีจอ4k 144hz+ ที่ใหญ่กว่า27" มั้ยครับ
    มีตัวไหนรุ่นไหนบ้าง เห็นแต่27" ผมว่ามันเล็กไปสำหรับ4k อยากได้ซัก34"++

แก้ๆ

Comment

27 นิ้วนี้ผมถือว่า สุดๆแล้วน่ะ
      ผมนี่อยากได้ 24 นิ้ว 4K เลย 5555

Comment

ผมใช้ 2k 144Hz hdr 31.5" นะ แต่ด้วยความใหญ่ เวลาเล่นเกมส์มันก็ถูกบังคับให้ต้อง***ง 1 เมตรเลย แต่ความชัด เอฟเฟกส์ต่างๆของเกมส์มันก็มาครบนะครับ ปรับดีๆรอยหยักก็น้อยมากแล้วๆ ข้อดีคือเฟรมเรทไป 100+ ได้เกือบทุกเกมส์กับเปิด hdr ช่วงสี 10 bit ได้เลยนะจากไดรเวอร์ (ผมใช้ 1080 ti) แต่เวลาทำงานมันก็ต้องนั่งใกล้กว่าประมาณ 65 cm อาจจะเห็นความหยาบบ้าง แต่ก็ยังชัดกว่า 1080p ที่ระยะ 45 cm อยู่

Comment

Originally posted by sasa5 View Post
          ผมใช้ 2k 144Hz hdr 31.5" นะ แต่ด้วยความใหญ่ เวลาเล่นเกมส์มันก็ถูกบังคับให้ต้อง***ง 1 เมตรเลย แต่ความชัด เอฟเฟกส์ต่างๆของเกมส์มันก็มาครบนะครับ ปรับดีๆรอยหยักก็น้อยมากแล้วๆ ข้อดีคือเฟรมเรทไป 100+ ได้เกือบทุกเกมส์กับเปิด hdr ช่วงสี 10 bit ได้เลยนะจากไดรเวอร์ (ผมใช้ 1080 ti) แต่เวลาทำงานมันก็ต้องนั่งใกล้กว่าประมาณ 65 cm อาจจะเห็นความหยาบบ้าง แต่ก็ยังชัดกว่า 1080p ที่ระยะ 45 cm อยู่
          รบกวนแนะนำหน่อยครับทำไมถึงเลือกจอ 2K กับขนาดจอ 31.5" ถ้าจอใหญ่ขนาดนี้ใช้ความละเอียดเป็น Full HD ภาพจะแตกเห็นเป็นเม็ดๆอย่างเขาว่าใช่ไหมครับ
          แล้วถ้าเป็น 4K กับจอ 31.5" แบบ 144Hz ราคาจะแพงมาก ทั้งหมดนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
          สุดท้าย รบกวนสอบถาม จขกท ใช้ยี่ห้อ กับรุ่นไหนอยู่ครับ 2k 144Hz hdr 31.5" หรือมียี่ห้อกับรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ต้องการเปลี่ยนเป็นจอ 31 - 34" เอามาดูหนังเล่นเกมส์ครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nuthailand View Post
            รบกวนแนะนำหน่อยครับทำไมถึงเลือกจอ 2K กับขนาดจอ 31.5" ถ้าจอใหญ่ขนาดนี้ใช้ความละเอียดเป็น Full HD ภาพจะแตกเห็นเป็นเม็ดๆอย่างเขาว่าใช่ไหมครับ
            แล้วถ้าเป็น 4K กับจอ 31.5" แบบ 144Hz ราคาจะแพงมาก ทั้งหมดนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
            สุดท้าย รบกวนสอบถาม จขกท ใช้ยี่ห้อ กับรุ่นไหนอยู่ครับ 2k 144Hz hdr 31.5" หรือมียี่ห้อกับรุ่นไหนแนะนำไหมครับ ต้องการเปลี่ยนเป็นจอ 31 - 34" เอามาดูหนังเล่นเกมส์ครับ
            ขอบคุณครับ
            ผมใช้ตัว C32HG70 ครับ แต่มีรุ่น 27" ด้วยความละเอียดเดียวกัน เรื่องของเรื่องคือตอนแรกอยากได้ 4k แหล่ะไปเล่นจอเพื่อนมาชอบมาก ติดที่เฟรมเรทการ์ดมันทำได้ต่ำ (เฉลี่ยหลายๆเกมส์ปรับกลางๆด้วยได้ 32-62 fps การ์ดจอเดียวกันกับผม) ก็เลยหาจอ 2k 144 กะว่ามาลองก่อน พอลองก็ชอบเลยจอใหญ่เต็ม เล่นห่ างระยะนี้ก็ไม่ต่างกับ 4k มากเท่าไรที่ลองมา ส่วนดูหนัง fullhd ก็ไม่รู้สึกดรอปเท่าไรนะถ้าได้ souce ดีๆ กับตั้งค่าโปรแกรมที่ใช้เล่น แต่ข้อดีอีก2 ข้อที่ผมชอบมากคือ เล่นพวก console ps4 pro ชัดมากๆใช้ทุกฟังก์ชั่นได้หมด hdr ด้วย (ปกติจอ 2k ทั่วไปถ้าต่อกับ ps4 pro มันจะแสดงภาพ fullhd แต่ผมคิดว่าจอ 2k gaming เดี๋ยวนี้ มันจะแสดงผล 4k ไปเลยได้นะ) อีกอย่างคือเวลาดูหนัง 4k hdr มันดูสวยมากครับทั้ง netflix หรือ youtube ปรับทุกอย่างได้เต็ม (แต่ถ้าจะให้ดีไป setting ที่ driver nvidia ด้วยนะปรับสีโดยรวมให้เข้มขึ้นเวลาเล่นเกมส์หรือดูหนังที่เป็น hdr )

Comment

Originally posted by sasa5 View Post
              ผมใช้ตัว C32HG70 ครับ แต่มีรุ่น 27" ด้วยความละเอียดเดียวกัน เรื่องของเรื่องคือตอนแรกอยากได้ 4k แหล่ะไปเล่นจอเพื่อนมาชอบมาก ติดที่เฟรมเรทการ์ดมันทำได้ต่ำ (เฉลี่ยหลายๆเกมส์ปรับกลางๆด้วยได้ 32-62 fps การ์ดจอเดียวกันกับผม) ก็เลยหาจอ 2k 144 กะว่ามาลองก่อน พอลองก็ชอบเลยจอใหญ่เต็ม เล่นห่ างระยะนี้ก็ไม่ต่างกับ 4k มากเท่าไรที่ลองมา ส่วนดูหนัง fullhd ก็ไม่รู้สึกดรอปเท่าไรนะถ้าได้ souce ดีๆ กับตั้งค่าโปรแกรมที่ใช้เล่น แต่ข้อดีอีก2 ข้อที่ผมชอบมากคือ เล่นพวก console ps4 pro ชัดมากๆใช้ทุกฟังก์ชั่นได้หมด hdr ด้วย (ปกติจอ 2k ทั่วไปถ้าต่อกับ ps4 pro มันจะแสดงภาพ fullhd แต่ผมคิดว่าจอ 2k gaming เดี๋ยวนี้ มันจะแสดงผล 4k ไปเลยได้นะ) อีกอย่างคือเวลาดูหนัง 4k hdr มันดูสวยมากครับทั้ง netflix หรือ youtube ปรับทุกอย่างได้เต็ม (แต่ถ้าจะให้ดีไป setting ที่ driver nvidia ด้วยนะปรับสีโดยรวมให้เข้มขึ้นเวลาเล่นเกมส์หรือดูหนังที่เป็น hdr )
              ขอบคุณข้อมูลของคุณ sasa5 ครับ
              และขอบคุณ จขกท ด้วยครับที่ให้ผมยืมกระทู้สอบถาม ว่าแต่ จขกท ได้คำตอบหรือยังครับ ผมได้คำตอบแล้วครับ
              งานคอมมาท 19-22 นี้จะลองไปดูตัว 2K ครับ ขอให้เจอราคาถูกๆเถอะเพี้ยง (ไม่ต้องเอาของแถมมาให้ก็ได้ครับเน้นราคาถูก555)

Comment

FHD 32 นิ้ว มันไม่ได้แย่ แค่อย่านั่งใกล้ ต่ำ ๆ ควรห่ าง 1.35m ขึ้นไป
                ถ้าจะ 1440p 32 นิ้ว ก็ควรห ่างสัก 0.8-1m กำลังดี

Comment

Originally posted by nuthailand View Post
                  ขอบคุณครับ
                  ตอนนี้ใช้ aw3418dw อยู่ครับ 34" 3440x1440 120hz IPS
                  ใช้ทุกอย่างครับ เล่นเกม,แต่งรูป,ดูหนัง,ทำงานเขียนโปรแกรม

ผมทำงานเขียนโปรแกรม มันต้องเปิดเทียบหลายไฟล์+เปิดเอกสารดูเสปคไปด้วย+รันเทสอีกหน้าต่าง+searchหาข้อมูลอีกหน้าต่าง อยากกางทุกอย่างไว้บนจอเดียวให้หมดไม่ต้องtabไปๆมา หรือต่อหลายจอแล้วสับจอไปๆมา ให้เสียสมาธิ เลยอยากได้ที่เนื้อที่จอใหญ่ๆหน่อยซัก34"++ ขึ้นไป
                  แล้วรู้สึกที่ใช้อยู่ที่มันไม่ค่อยพอเวลาทำงาน เลยอยากอัพไปเป็น4k(3840x2160) จะได้เนื้อที่ใช้งานเพิ่มขึ้นมาเกือบเท่าตัวอยู่( 4.9ล้านpixel -> 8.3ล้านpixel ) แล้วได้ไว้ดูหนัง4kได้ด้วยครับ

แล้วก็ที่ต้องการ refresh rate สูงๆไว้เล่นเกมลื่นดีครับ + refresh rate สูงๆมันใช้งานทั่วไปลื่นกว่าด้วย พวกลากหน้าต่าง,Scrollขึ้นๆลงๆsmoothดี ใช้นานๆไม่เวียนหัวแบบ 60hz

ผมถ่ายรูปเล่นด้วยครับ ไว้แต่งรูปlightroom เลยอยากได้ที่สีตรงด้วย เอาแค่แบบใช้ Dispcal Calibrateแล้วได้ srgb 100% พอแล้ว ไม่ต้องถึงขนาดเป็นจอ high gamut 100% adobergb ก็ได้ ส่องดูรูปถ่ายได้ครับ(https://www.flickr.com/photos/gimkimphotoplus/)

เลยอยากได้ที่มันครบทุกอย่าง resolutionเยอะ, จอใหญ่, HighRefreshRate, IPSสีตรง วางตัวเดียวจบเลย

ที่ผมดูตอนนี้มันมีใกล้เคียงสุดคือ LG 38GL950G-B เกือบครบทุกอย่างที่ต้องการ ติดที่resolutionมันแค่(3840x1600) ไม่ถึง(3840x2160) ซึ่งจะยังไม่ตามวัตุประสงค์เท่าไหร่เพราะต้องการเนื้อที่pixelใช้งานเพิ่ม ไปตัวนี้มันได้ที่เพิ่มนิดเดียวเทียบกันของเดิม

เลยถามหาดูครับ เพื่อมีที่เป็น4k ครบๆไปเลย
                  Last edited by gimkim; 6 Dec 2019, 16:13:56.

Comment

ไช้หลายจอเสียสมาธิเหรอ - - อืม .. ผมไช้ 3 จออยู่ไม่เห็นรู้สึกเสียสมาธิเลยนะ หรือเพราะชินแล้วก็ไม่รู้

Comment

Working...
                    X