Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอบจออาการนี้ถือว่าปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบจออาการนี้ถือว่าปกติไหมครับ

จอ AOC C27G1
    พึ่งสังเกตเห็นว่าสีมันเพี้ยนๆ ครับ ใช้งานทั่วไปสังเกตยากหน่อย แต่พอเล่นเกม หันซ้าย ขวา นี่ลำคานตามาก
    อยากทราบว่าจอโค้งปกติเป็นแบบนี้ไหม

ปล.ส่งเคลมไปแล้ว อาทิตย์ที่แล้วช่างบอกปกติ จนผมส่งรูปภาพหลักฐานเพิ่มเติมไป
    ล่าสุดบอกรอ ตปท อนุมัติ

เป็นแบบในรูปทั้ง 4 ด้านเลย

อาการคล้ายๆ burn in

จอ Dell เก่าผมก็เป็น แค่เซนกว่าๆ โทรหาตอนเย็นวันรุ่งขึ้นมาส่งเลย

Comment

จอโค้งหลายรุ่นมีอาการแบบนี้ครับ ผมไปยืนมองมา พวก VA 1080p เป็นกันเยอะ ยิ่งจอใหญ่ยิ่งชัด
      ของผมซื้อมาเป็นแต่แรก ส่งเคลมได้ตัวใหม่มาก็เป็นอีก ผู้ผลิตเมลกลับมาว่าเป็นปกติ เลยตามเรื่องจน ตปท. ยอมคืนเงินเต็มจำนวน

http://www.youtube.com/playlist?list...9MzwXsLVIKWg7W

ตอนนี้ใช้จอโค้งของ acer va เหมือนกันแต่เป็น 1440p มีแบบจางมาก ไม่ได้รบกวนสายตาแต่อย่างใด

ลองเทสกับคลิปนี้ จะเห็นชัดครับ แก้โดยปรับคอนทราสต์จะช่วยให้ดีขึ้น
      Last edited by taibkk; 7 Nov 2019, 00:55:07.

Comment

เป็นผมๆเคลมแน่นอนขอรับ ถ้าเคลมไม่ใด้ก็โวยวายทุกช่องทาง แล้วขายทิ้ง

จอ TN เมื่อ 10 ปีที่แล้วยังไม่รั่วแบบนั้นเลย

Comment

ใช่ครับ ตอนแรกพยายามทำใจยอมรับ ลองใช้งานดู 2-3 วัน แล้วมันก็ไม่ชินตาสักที เล่นเกมสะดุดให้สังเกต

แถมเวลาดูหนังเต็มจอ เห็นชัดในฉากมืด ๆ งี้ เสียอารมณ์มากครับ

ตอนนั้นกะปล่อยต่อ แต่มาคิด ๆ ใครจะเอา ถ้าเอาไปคงมีบ่นขอคืน วุ่นวายอีก เลยลองร้องเรียนไป เค้าก็รับผิดชอบดีนะครับ โดยเฉพาะตัวแทนในไทย
          แต่กลายเป็น บ.ที่ตปท. ที่ตอนแรกยื้อจะไม่ยอมคืน อาจว่ามันเป็นไปตามสเปค

เจอผมยกคำโฆษณาบนหน้าเวบหลัก ว่า "สีสันคมชัดแม่นยำด้วยระดับความสว่างที่สม่ำเสมอจากทุกจุดบนหน้าจอ" ถึงกับต้องยอม
          Last edited by taibkk; 7 Nov 2019, 16:20:51.

Comment

ถ้าอาการเป็นเหมือนเดิมผมคงต้องบู้หน่อยละครับ

Comment

พยายามหาคำโฆษณาตามเวบหลักน่ะครับ
              ใช้เถียงได้ว่ามันไม่ปกติ

โอ้ว ผมเพิ่งรู้ว่า agon ก้อคือ aoc
              จะบอกว่าตอนที่ผมไปยืนเทสตามร้าน
              จอ Agon gaming ที่เปนจอโค้ง มีอาการขอบจางทุกตัวเลยครับ
              Last edited by taibkk; 8 Nov 2019, 12:39:49.

Comment

ใช้ Acer กับ Samsung เป็นเหมือนกัน เวลาแสดงสีดำ ขอบ 4 ด้านสีจะออกดำจางกว่า ส่วนสีอื่นจะเห็นไม่ชัดหรือแทบไม่เห็นเลย

Samsung 27F73 ที่ซื้อล่าสุด 3 ตัว อาการยังเป็นเหมือนรุ่นก่อนหน้า (น่าจะรุ่น 390 และ 510) คิดว่าเป็นรุ่นใหม่จะปรับปรุงแล้ว

ซื้อใหม่คร่าวหน้า คงต้องไปดูที่ร้านก่อนว่าแก้ไขปรับปรุงหรือยัง ถ้ายังเหมือนเดิมก็เลิกใช้จอโค้ง

Comment

Working...
                X