Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอคอม มีเส้นสีแดงลากยาวลงมา ซ่อมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอคอม มีเส้นสีแดงลากยาวลงมา ซ่อมได้ไหมครับ

มีเส้นสีแดงลากยาวลงมาระหว่างจอ อยู่ด้านขวา 3ส่วน4ของจอ ขนาดประมาน 1มม เหมือนใช้ปากกาแดงขีดเส้นลงมา

อยากรู้ว่าสามารถยกไปให้ร้านซ่อมได้ไหมครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ อายุจอประมาน3-4ปี แล้วครับ ยี่ห้อ AOC เคยมีอาการก่อนหน้านี้ประมาณ 1-2ปี แต่มาแล้วหาย

แต่ปัจจุบันอยู่ยาวเลยเป็นเดือนแล้วครับ ไม่มีปัญหาในการใช้งานแต่เห็นแล้วขัดตา

ขึ้นอยู่กับเสียตรงไหน
    1.สายแพร์อาจสกปรก ออกไซด์จับ ถอดออกทำความสะอาด ฉีดน้ำยา(contact cleaner)ลางหน้าสัมผัสและซ็อกเก็ต
    2.ถ้าเป็นแค่เส้นเดียว อาจมีสัญญาณบางเส้นช็อตกัน/หรือเสีย อาจตัดส่วนที่ช๊อตออก แต่ความละเอียดลดลงเพราะหายไปเส้นนึง
    แต่ถ้าเป็นหลายเส้น ก็ต้องเปลี่ยนจอ(panel) แบบนี้ไม่คุ้มเพราะราคาพอกับซื้อตัวใหม่

จากอาการของ จขกท. น่าจะเป็นแบบ2

Comment

Working...
    X