Announcement

Collapse
No announcement yet.

@3200 ราคาถูกๆแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @3200 ราคาถูกๆแนะนำทีครับ

เล็งไว้ 3200 ถ้า 3600 ได้ก็ดี เน้นถูกๆ 4x4 พอ หรือถ้า 8x8 คุ้มช่วยแนะนำทีครับ
    ขอวิ่งได้ทั้ง A และ I นะครับ ตอนนี้มีตัวไหนน่าเล่นบ้าง ช่วยแนะนำทีครับ เน้นราคาคุ้มๆ ไม่เอาแบบมีไฟ

สอบถามเพิ่มด้วยครับ
    - ถ้าได้ 3200 กับ 3600 นี่ CL หลวมๆ 18 แบบนี้ มันยังจะแรงอยู่ไหม แนะนำ bus ไหน cl ไหนแรงสุด
    - ใครเคยแคปภาพไว้บ้างไหม เกมสมัยนี้ เกมไหนกินแรมเกิน 5gb ในตอนนี้ใส่ 8gb จะพอไหม ผมไม่ใช่คนประเภทเปิดแถบข้างไว้ เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว งานไม่ค่อยทำ ถ้าซื้อตอนนี้ 4x4 หรือ 8x8 ดี กะใช้แค่ cpu ระดับเริ่มต้น ใช้จอแค่ 60hz ไม่เน้นหวือหวาครับ

เน้น oc พยายามใช้ 2 แถว 8+8 กำลังดีครับ ให้ได้ 16GB
    ส่วนเกมกินเกินไหม มันมีหลายปัจจัย
    OS / การตั้งค่าเกม / ขนาด Vram
    หรือบางเกมหลังอัพเดตก็ใช้แรมเยอะขึ้นก็มี

ยังระบุสเปคที่จะจัด + งบ
    รายชื่อเกม
    จอที่ใช้
    fps ที่หวัง

เกมไหนใช้แรมน้อย ระบบก็จะยังไม่เรียกใช้ memory compression ครับ
    แต่ถ้าระบบมองแล้วอาจจะใช้เกิน ก็จะเริ่มรัน memory compression ซึ่งถ้ามีขนาดใหญ่ cpu usage จะถูกแบ่งไปใช้พอสมควร
    ทำให้เกิดอาการหน่วงได้ ยิ่งระบบมีการใช้พื้นที่ storage เป็น virtual memory ขนาดใหญ่ขึ้นเรื่อย ก็อาจจะเห็นจังหวะเฟรมร่วงได้ด้วย
    ยังไม่รวมกรณีที่เล่นเกมที่ใช้เกิน Vram ที่การ์ดมีอีกนะ

แต่ถ้าไม่ซีเรียสจังหวะพวกนี้ ก็ประกอบตามงบครับ มันก็เล่นได้ ไม่ใช่มีน้อยแล้วเกมจะไม่รัน หรือเด้งออก หลายเกมก็ไม่เห็นผล

แต่คนที่ไม่อยากเจออาการที่ว่าไป เค้าก็จะประกอบให้มีแรมระบบ 16 GB หรือมี Vram เยอะเพียงพอกับเกมและการตั้งค่าในเกม ไม่ไปแย่งแรมระบบ
    Last edited by taibkk; 27 Feb 2019, 19:37:49.

Comment

r3 ครับ
      เกมทุกเกมเลย ไม่เฉพาะเจาะจง แต่สงสัยว่า แรม 16gb ได้ fps เพิ่มขึ้นจริงไหม หรือ 8gb แล้ว fps จะดรอปลงหนักไหม ถ้าไม่มาก เอาเป็น 8gb พอครับ
      จอ 60hz
      fps 60 minimum พอ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
        r3 ครับ
        เกมทุกเกมเลย ไม่เฉพาะเจาะจง แต่สงสัยว่า แรม 16gb ได้ fps เพิ่มขึ้นจริงไหม หรือ 8gb แล้ว fps จะดรอปลงหนักไหม ถ้าไม่มาก เอาเป็น 8gb พอครับ
        จอ 60hz
        fps 60 minimum พอ
        16GB ไม่ได้ทำให้เฟรมเยอะขึ้นเสมอไปครับ แค่หลีกเลี่ยงจังหวะเฟรมดรอปมากกว่า
        กลับกันกับบางเกมที่ใช้แรมเยอะ แรม 8GB อาจจะเกิดจังหวะหน่วงได้ ในบางจังหวะของเกมครับ

ซึ่งบางทีดูคลิปเทสจะไม่เห็นผล แต่เล่นเองกับเกมที่มีการเคลื่อนไหวของฉากไว ๆ จะเจอจังหวะแตกต่างครับ

ลองดูคลิปนี้ครับ

แรมระบบ / แรมการ์ดจอ / เกมที่ใช้แรมเยอะ
        มันส่งผลกระทบต่อ fps ชัดเจนครับ

จะเห็นได้ว่าบางเกม หากมีการ์ดจอแรมเยอะ ก็จะได้ fps ไม่แตกต่างกัน ไม่ว่าแรมระบบจะ 8GB หรือ 16 GB
        หรือบางเกม แม้การ์ดจอแรมเยอะ แต่แรมระบบต่างกัน ก็จะเห็นว่าความนิ่งของ frame time มันต่างกันด้วยครับ

ถ้าเน้นแค่ 60fps ก็จัดตามงบก็พอครับ
        ปรับกราฟิกให้เหมาะสมก็เล่นลื่นได้หลายเกม

แล้วสเปคเต็ม ๆ มีอะไรบ้างครับ
        หรือจะใช้ igpu ???
        Last edited by taibkk; 27 Feb 2019, 19:48:38.

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับบ ดูจากกราฟแล้ว min ตกไปหลายเฟรมเลย แต่ยังไม่ถึงหลักสิบ แต่คือผมต้องจ่ายเพิ่มขึ้นจากเดิมถึง 2 เท่า ยังไงรบกวนขอตัวเลือกก่อนละกันครับว่า ตัวไหนน่าเล่นบ้าง ถ้าราคาไม่ทิ้งกันมากก็อาจจะเล่น 16gb

Comment

มาแอบตามเก็บข้อมูลด้วยคน

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
              ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับบ ดูจากกราฟแล้ว min ตกไปหลายเฟรมเลย แต่ยังไม่ถึงหลักสิบ แต่คือผมต้องจ่ายเพิ่มขึ้นจากเดิมถึง 2 เท่า ยังไงรบกวนขอตัวเลือกก่อนละกันครับว่า ตัวไหนน่าเล่นบ้าง ถ้าราคาไม่ทิ้งกันมากก็อาจจะเล่น 16gb
              คือถ้าจะใช้ 8GB ก่อนก็ไม่ได้แย่ครับ
              หลาย ๆ เกมก้ยังเล่นได้
              ถ้างบจำกัดก็จัด 8GB มาก่อน
              แต่ฝั่ง Ryzen จะแนะนำให้ใส่แรมคู่มากกว่า เห็นผลดีกว่า ยิ่งใช้ vega ยิ่งเห็นชัด

ทีนี้ ถ้าใส่แรมคู่ 4 + 4 พอจะอัพเพิ่ม ก็ต้องใส่ 4 + 4 ซึ่งส่วนตัวมองว่าใส่แรมคู่ มันน่าใช้กว่าใส่แรม 4 แถวครับ
              เป็นผมคงขาย 4GB x2 ไปซื้อ 8GB x2 แทน

ทีนี้ถ้าจะเล่นฝั่ง AMD ก็อาจจะต้องลุ้นหน่อยเรื่อง เปิด XMP 3200
              เพราะบางบอร์ดก็ต้องมาจูนเอง ให้วิ่งได้ตามสเปค ( หรือดีกว่า )
              แต่ก็ไม่น่ายากครับ กระทู้แนะนำการจูนมีพอสมควร
              Last edited by taibkk; 27 Feb 2019, 20:23:07.

Comment

อยากทราบว่ามีตัวไหนที่เป็น 3200 น่าเล่นบ้างครับ

Comment

อยากทราบว่ามีตัวไหนที่เป็น 3200 น่าเล่นบ้างครับ
                  เน้นราคา หรือเน้น performance ครับ?

ถ้าราคาไป team
                  ถ้า performance ไปจีสตริง

ปล. ฮาสัส โดมี่ rgb 3200 ใส้ Hynix

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                    เน้นราคา หรือเน้น performance ครับ?

ถ้าราคาไป team
                    ถ้า performance ไปจีสตริง

ปล. ฮาสัส โดมี่ rgb 3200 ใส้ Hynix
                    เน้นราคาอ่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมตามไม่ทัน เห็นว่ามี 2400 ถูกๆ หน้าตานูบๆ วิ่ง 3200-3600 บน amd ได้ แต่ไม่ทราบว่าต้องดูยังไง แล้วตัวไหน อยากให้ช่วยแนะนำให้ทีครับ น้าาาา

Comment

เน้นราคาอ่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมตามไม่ทัน เห็นว่ามี 2400 ถูกๆ หน้าตานูบๆ วิ่ง 3200-3600 บน amd ได้ แต่ไม่ทราบว่าต้องดูยังไง แล้วตัวไหน อยากให้ช่วยแนะนำให้ทีครับ น้าาาา
                      เยอะแยะครับ ที่ลากไปตาย 3200 อ่ะ
                      แรมเปลือยทำได้เยอะแยะ ขอแค่เม็ดแรมเป็น ss / b die/ pcb ใหม่
                      ส่วนตัวแนะนำไปหามือสอง ครับ ถ้าเน้นถูก

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                        เยอะแยะครับ ที่ลากไปตาย 3200 อ่ะ
                        แรมเปลือยทำได้เยอะแยะ ขอแค่เม็ดแรมเป็น ss / b die/ pcb ใหม่
                        ส่วนตัวแนะนำไปหามือสอง ครับ ถ้าเน้นถูก
                        - มีวิธีดูหรือเช็คไหมครับ ว่าเป็น ss บีตาย pcb ใหม่ไหมครับ
                        - 3200 กับ 3600 นี่ ได้กะ amd ส่วน intel นี่ ถ้าเปนบอร์ดกากที่สุด จะไปได้ไหม ถ้าเล่นแค่ i3 อ่ะ
                        - พอจะมีสูตรคณิตศาสตร์ที่คำนวณได้ไหมครับว่า 2400 cl ... vs 3600 cl ... แล้วคำนวณแล้วอันไหนแรงกว่าอ่า

Comment

https://shopee.co.th/%E0%B8%9C%E0%B9...330.1814966334

Comment

ไม่เอาแบบมีไฟอ่าา มีถูกกว่านี้แบบไม่มีไฟไหมม

Comment

แรมเปลือยเลยครับ ถ้าเน้นประหยัดงบ 2133 2400 แล้วมาลากเอง ได้อยู่แล้ว 3000/3200

ไม่เอาแบบมีไฟอ่าา มีถูกกว่านี้แบบไม่มีไฟไหมม
                              แรมปกติยังไป 5XXX แล้วเลย ตัวนี้ถูกมากแล้ว

Comment

Working...
                              X