Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับSSD m.2 NVMe ทั้งสามค่ายนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by silverfox2 View Post
    ขอรบกวนโพส มาถามคำถามหน่อยนะครับ ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่ ซึ่งตอนนี้ใช้SSDอยู่ แต่ตอนนี้อยากลองอะไรใหม่ๆๆดูบ้าง
    แต่เห็นมันมีเยอะเหลือเกินกลัวซื้อมาแล้วมันจะใช้ไม่ได้กับบอร์ด คำถามคือผมสามารถซื้อตัวไหนก็ได้ใช่ไหมครับ มาใส่กับบอร์ด ของผม
    ของผมใช้งานธรรมดาครับ เล่นเกมส์นิดหน่อย
    1. 970 Pro
    2. SX8200 Pro
    3. SX8200
    4. 970 Evo 500
    5. WD Black 2018
    6. 970 Evo 250
    7. Hynix SC401
    8. Transcend 110s
    9. Plextor M8e, M9e
    ใส่ได้ทุกตัวครับผม ยกเว้น 110s ลูกผีลูกคน เฟิร์มแวร์ยังมีปัญหาไม่เข้ากับบางบอร์ดไม่กล้าการันตีครับ

Comment

Originally posted by JayJeremy View Post
      ใส่ได้ทุกตัวครับผม ยกเว้น 110s ลูกผีลูกคน เฟิร์มแวร์ยังมีปัญหาไม่เข้ากับบางบอร์ดไม่กล้าการันตีครับ
      ขอบพระคุณมากๆๆครับ จะได้เทห์ๆกับเขาบ้างแหละ อย่างน้อยสายก็จะได้หายไปสักเส้นก็ยังดี

Comment

จัดมาแล้วครับ sx8200 pro 512GB
        เดี๋ยวอาตย์หน้ามาแจ้งเวลาในการรันวินโดว์10 ว่าต่างกันกี่วินาที

Comment

Originally posted by silverfox2 View Post
          ขอรบกวนโพส มาถามคำถามหน่อยนะครับ ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่ ซึ่งตอนนี้ใช้SSDอยู่ แต่ตอนนี้อยากลองอะไรใหม่ๆๆดูบ้าง
          แต่เห็นมันมีเยอะเหลือเกินกลัวซื้อมาแล้วมันจะใช้ไม่ได้กับบอร์ด คำถามคือผมสามารถซื้อตัวไหนก็ได้ใช่ไหมครับ มาใส่กับบอร์ด ของผม
          ของผมใช้งานธรรมดาครับ เล่นเกมส์นิดหน่อย
          1. 970 Pro
          2. SX8200 Pro
          3. SX8200
          4. 970 Evo 500
          5. WD Black 2018
          6. 970 Evo 250
          7. Hynix SC401
          8. Transcend 110s
          9. Plextor M8e, M9e
          จัด sx8200 pro 512GB(เพิ่งวางขาย มค. 62) หรือ 970 EVO Plus 500GB(ไม่รุ้เข้าไทยเมื่อไหร่)
          พอดีชอบเทคโนโลยีใหม่..แหะๆ

Comment

ดูจากราคา evo ตอนนี้สูงกว่า SX8200 Pro พอสมควร evo plus น่าจะถีบขึ้นไปอีก

*อ้างอิงราคาไทย*

Comment

หลังจากติดตั้งWindows 10แล้ว SSD SX8200 Pro พบว่าค่าReadอยู่ที่2700-3100MBs/Write 2250MBs ซึ่งตามสเปคระบุไว้ว่าRead 3500MBs/Write 2300MBs
              ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับถึงจะได้ค่าReadตามสเปคหรือใกล้เคียงสเปค
              ผมใช้Acer Predator 15 G9-591

Comment

ใช้ Crystal Diskmark กับเปิด Performance Mode ครับถ้าเป็น Notebook

ลองดู 4K ว่าได้เท่าไหร่ครับ

Comment

ลองปรับไปที่Best Performanceแล้วครับ เหมือนเดิมครับ

Last edited by spiritzas; 7 Feb 2019, 10:14:14.

Comment

Notebook จะมีจุดให้ตั้งค่าหลายจุดเลยครับ อย่างอีกที่ก็จะเป็น PCIe Link Power Management ลองเช็คดูครับผม

Comment

คืออะไรครับ รบกวนชี้แนะด้วย ทำยังไงตรงไหน

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                        จากทั้งหมดที่กล่าวมา
                        ขอให้ไปซื้อ Deva 960e ครับ
                        4000 มีทอน ใช้งานได้ดีไม่ต่างจากทุกตัวที่ท่านกล่าวมา
                        ผมใช้อยู่นะ ดีทีเดียว ถูกด้วย

Comment

สรุปผมมาจบที่WD Black 500GB แล้วนะครับ(ADATA SX8200 Pro ดันเจอของเสียเทสCrystaldiskmarkค่าแกว่งตั้งแต่Read1100-3150MBs จะเปลี่ยนก็ไม่มีของเลยทำเรื่องคืนเงิน)

แต่ทีนี้ผมก็มาพบปัญหากับWD Blackต่อว่าผมเทสได้ Read3000-3050MBs/Write2450MBsทุกรอบเลย ทั้งๆที่Readเขาเคลมไว้ที่3400MBs ทำไมReadถึงหายไป400MBsเลยอ่ะครับ

Comment

adata เสียเยอะ

Comment

Working...
                            X