Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD ขึ้น Active 100% เป็นช่วงๆ เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD ขึ้น Active 100% เป็นช่วงๆ เป็นเพราะอะไรครับ

ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ SSD พอลง Windows 10 (1809) ใหม่ก็มีอาการแบบนี้เลยครับขึ้น 100% เป็นช่วงๆ
    แต่ Transfer Rate ไม่ขึ้น แต่ก่อนที่ใช้ HDD ก็ไม่เคยเจออาการนี้ครับ เป็นปัญหาที่ตัว Windows หรือที่ตัว SSD ครับ

ไวรัส วินโดวอัพเดต เเอนติไวรัส อัพเดตของบางโปรเเกรม มีการใช้านอัเธอเนตถ้ามีไวรัสเป็นไปได้ว่าเครื่องในวงเเลนอาจได้ติดไวรัสหรืออาจโดนลักข้อมูลอยู่

Comment

ลองเปลี่ยนไปลง Windows ที่ HDD แทนไม่มีอาการ Active 100% เลยครับ ตอนลงเสร็จๆใหม่ใน SSD ยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลยก็มีอาการ Active 100% บ้างเลยคิดว่าไม่น่าใช้ที่ไวรัสนะครับ
      SSD ถ้าเกิดเสียจะมีอาการคล้ายแบบนี้หรือเปล่าครับผมซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์เลย

Comment

เป็นไปได้ครับ

Plextor ผมเจอเอ๋อบ่อยหลังๆ

ยังไงลองเช็คค่า S.M.A.R.T. โดยใช้ Crystal Disk Info ดูครับ

Comment

ถ้า active 100% แต่ค่า read/write ต่ำ อาจจะเกิดจาก....

1.windows update หรือ anti-virus update ครับ
          > อันนี้ดูค่อนข้างง่ายครับ ค่า Network จะขึ้น ส่วน disk อาจจะ 0 หรือไม่กี่ MB

2.System Maintenance
          >โดยทั่วไปค่า default ของ System Maintenance จะรันตอน idle และช่วงตี 2

3.Schedule Defragement
          >ปกติมันจะรันสัปดาห์ละครั้ง

ลองเช็คดูครับว่าเกิดจาก 3 ข้อนี้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็อาจจะเป็นไปตามที่ท่านอื่นได้แจ้งก่อนหน้านี้

Comment

active 100%

อีกสาเหตุนอกจากโพสบนๆ ที่เจอ คือ แผ่นลงตัววินโดว์เน่า หรือเจอ crack เน่าๆ

หาโหลดตัววินโดว์ล่าสุด แพทล่าสุดลงหายขาด

Comment

anti virus ด้วยนะ

บางทีโปรแกรมเอ๋อก็มี

Comment

Working...
              X