Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเซียนๆ ช่วยแนะนำ SSD ทนอึด กับการลบเขียนหรือการฟอร์แมตลง os สักหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by battlecruiser View Post
    หา notebook ดีๆเครื่องนึง boot ได้ทุกช่อง

อยู่ข้างนอกก็ boot ได้

โน้ตบุครุ่นไหนเนี่ย ต่อ storage ได้เยอะขนาดนี้ หรือ mod เอาครับ

Comment

อ้อ ท่าน battlecruiser _ใช้ บุ้ตเมนูจากไบออสน่ะครับ ซึงก็ใช้ได้เช่นกัน แต่ละยี่ห้อ เมนบอร์ดกดคีย์ลัดเพื่อเลืิอกบุ้ตจากไบออสได้ แต่ผมไม่เคยใช้นะครับเพื่อนเล่าให้ฟัง

เรื่องของบุ้ตมาเนเจอร์สำหรับคนไม่ชอบ วีเอ็มแวร์
      ถ้าเล่นแต่โอเอส วินโดว์ ว่าง่ายก็ง่ายยุ่งก็ยุ่ง ครับเพราะตัวมันก็มี แต่ต้องลงโอเอส ถ้าภายในลูกเดียวกันนี่ยุ่งนิดต้องไล่ลงตั้งแต่เก่าสุดมาใหม่สุดแถม
      วิธีบุ้ตมันสุดแสนเพลีย มาที่ ท่าน battlecruiser ทำไว้ถูกต้องและครับ เพราะ ถ้าบุ้ตลูกเดียวแล้ัวใช้ บุ้ต วินโดวื 10 8 7 วิสต้ามันรีสตาร็ทสองรอบน่ะครับ
      แบบของท่านจะสะดวกแต่ต้องกดคีย์ลัดให้ทันนิดนึง
      ใช้เทคนิคโปรแกรมบุ้ตมาเนเจอร์ไม่ใจมันน่าจะไปแย่งพื้นที่ เฟริสบุ้ต กรณีเป้น mbr
      ไม่เหมือน ลีนุกส์กำหนดได้ว่าจะเอา Grub ของ linux ไปลงที่ first partition แทนครับ
      -----------------------------------------
      ส่วนที่ผมเล่น เป็นเทคนิครุ่นเก่าเรียกว่าโปรแกรมบุ้ตมาเนเจอร์ โดยจะผ่านไบออสไปเลยเข้าสู่ โอเอสตัวแรก ซึ่งจะบุ้ตโปรแกรมบุ้ตมาเนเจอร์มาคุมเลือก
      ต่อว่าไปไหนบ้าง โปรแกรมที่สมบุ้รณ์ต้องบุ้ตได้หมดไม่ว่าในลูก หรือบุ้ตข้ามลูกน่ะครับ โปรแกรมบุ้ตมาเนเจอร์ที่ผมหาส่วนใหญ่หาฟอร์ วินโดว์ ก่อนแต่ต้อง
      สามารถส่งไปบุ้ตกับ ลีนุกส์ ในพาติชั่นอื่นได้ด้วยคือโปรแกรมต้องสามารถตรวจจับ EXT 4 3 ที่มีในแต่ละพาติชัี่นแล้วสังบุ้ตได้
      -------------------------------------------
      กรณี บุ้ตเล่นลีนุกส์หลายๆๆ ตัว นั้นจะง่ายกว่าวินโดว์หลายรุ่น มากครับ คือ เราใช้ os windows แค่รุ่นเดียว คุมบุ้ตพาติชั่นไว้ที่พาติชั่นแรกหัว MBR ตอนนี้ผมใช้ วิน 8.1
      ลงโปรแกรมบุ้ตมาเนเจอร์คุมที่ต้อง ออกแบบมาเพื่อให้บุ้ต โอเอสสาย ยูนิก ลีนุกส์ แต่โปรแกรม ฟรีแวรืที่ผมมี ดันบุ้ต ข้ามลูกไม่ได้สิครับเซ้ง ต้องรอเวอร์ชั่นหน้า

การจะบุ้ตข้ามลูก ต้องเข้าไปแก้ในตัวบุ้ต ลำดับที่สอง ของลีนุกส์แทนถ้าจะให้ข้าม ไปที่ลีนุกส์อีกสายพันธ์นึง อีกลูกนึง ซึ่งปวดหัวดีไม่อยากยุ่งกับคอมมานไลนืเยอะ
      พังเอาง่ายๆๆ เดี่ยวผมลง Windows 1 ตัวลีนุกส์สองตัวเสร้จ ล้างใหม่หมด คืนนี้จะถ่ายภาพให้ดูเล่นๆๆแรกเปลี่ยนความรุ้น่ะครับ
      จริงๆๆ เครือ่งเล่น เพนกิวนก็เสร้จไปเครื่องและ แต่มีฮาร์ดดิสเหลือ เลยลามไปยุ่ง กะคอมสำรองทำงานซึ่งลง วินโดว์ 10 1ลูกไปล่ะ ////hDD เพิ่มไปอีกลูกก็เป้นบุ้ตลีนุกส์ 2 ตัวกะวินโดว์ 8 คุมบุ้ตพาติชั่นไป
      ซึ่ง จะบุ้ตข้ามลูกจะใช้ บุ้ตมาเนเจอร์ของลีนุกส์ ซึ่งมันออโต้ดีเทคไป วิน 10 ผมไม่ต้องไปคอนฟิกน่ะครับ
      ----------------------
      โน้ตบุ้คมอด เอาเองแจ่มครับใส่ SSD ได้หลายลูก

ปล. ณตอนนี้ซอฟแวรื มันฟรี มันความสามารถได้แค่นี้น่ะครับ แต่บุ้ตภายในลูกแบ่งไป 8 พาติชั่น สามารถบุ้ตไป 7 โอเอสได้สบาย ลีนุกส์ต้องเผื่อ swap ไว้พาติชั่นหนึงครับ
      ปล.2 บอร์ดอาสร็อค ใช้คีย์ลัด อะไรแล้วครับผมมีปัญหา อีกเครือ่งนึงเช่นกันตอนนี้ ผมต้องเข้าไปแก้ไบออสให้บู้ตสลับลูกกันอยู่ครับท่าน battle อีกเครื่อง 4 โอเอส HDD 2 ลูก

---------------------------------------------
      เดี่ยวว่าง จะถ่ายรูปบุ้ตมาเนเจอร์มาให้ดุครับ อันนี้เข้าชั้น โอเอสที่ 1 แล้วเป้น วินโดว์ พร้อมโปรแกรมบุ้ตคุม mbr ไว้
      Last edited by micronzr; 8 Dec 2018, 02:00:18.

Comment

Working...
      X