Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเซียนๆ ช่วยแนะนำ SSD ทนอึด กับการลบเขียนหรือการฟอร์แมตลง os สักหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเซียนๆ ช่วยแนะนำ SSD ทนอึด กับการลบเขียนหรือการฟอร์แมตลง os สักหน่อยครับ

จุดประสงค์เอาไปลงระบบปฏิบัติการ linux ซึ่งมีหลายสายพันธุ์ คร่าวๆๆผมเล่นสาย เดเบี้ยน

แต่สายเดียว ก็มีหลายตัวอีก ทั้ง UBUNTU MINT อาจมีตัวอื่นๆๆ
    ต้องลงไว้หลายรุ่นรวมทั้ง windows ใน สโตเรจก้อนเดียวกันต้องซอยพาติชั่น
    --------------------------------------------------------------
    linux จะย้าย พวกคลาวด์ ดรอปบ้อก ลำบากครับให้ไปอยู่บนฮาร์ดดิส อีกปัญหาคือ
    เวลามันเปลี่ยนรุ่น ค่อนข้างบ่อยกว่าวินโดว์ ทุก 2-3 ปี ล่าสุด ubuntu 18.04 lts
    ผมต้องลบทิ้งแล้วลงใหม่ตอนเป้น 20.04 อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งพอทราบดีว่า SSD
    เค้าเน้นอย่าลบมากแต่ไม่ทราบเทคโนเดี่ยวนี้มันทนกว่าแต่ก่อนหรือยัง ขอ แนะนำผมเป็น
    แบบ SSD sata นะครับ เพราะใส่เครื่องเก่าไม่มีพอร์ต m2 พื้นที่ 240-500 gb ขึ้นไปจะดี
    Last edited by micronzr; 4 Dec 2018, 20:57:16.

Originally posted by micronzr View Post
    จุดประสงค์เอาไปลงระบบปฏิบัติการ linux ซึ่งมีหลายสายพันธุ์ คร่าวๆๆผมเล่นสาย เดเบี้ยน

แต่สายเดียว ก็มีหลายตัวอีก ทัง UBUNTU MINT อาจมีตัวอื่นๆๆ
    ต้องลงไว้หลายรุ่นรวมทั้ง windows ใน สโตเรจก้อนเดียวกันต้องซอยพาติชั่น
    --------------------------------------------------------------
    linux จะย้าย พวกคลาวด์ ดรอปบ้อก ลำบากครับให้ไปอยู่บนฮาร์ดดิส อีกปัญหาคือ
    เวลามันเปลี่ยนรุ่น ค่อนข้างบ่อยกว่าวินโดว์ ทุก 2-3 ปี ล่าสุด ubuntu 18.04 lts
    ผมต้องลบทิ้งแล้วลงใหม่ตอนเป้น 20.04 อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งพอทราบดีว่า SSD
    เค้าเน้นอย่าลบมากแต่ไม่ทราบเทคโนเดี่ยวนี้มันทนกว่าแต่ก่อนหรือยัง ขอ แนะนำผมเป็น
    แบบ SSD sata นะครับ เพราะใส่เครื่องเก่าไม่มีพอร์ต m2 พื้นที่ 240-500 gb ขึ้นไปจะดี
    ตัวที่ถูกที่สุด ใช้แล้วทิ้ง พังแล้วเคลม

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
      ตัวที่ถูกที่สุด ใช้แล้วทิ้ง พังแล้วเคลม
      เหร้ยขี้เกียจ มันเสียเวลาน่ะขอแบบทนๆๆนิด พื้นที่ไม่ถึงกะ ฟอร์แมตทิ้งทุกปี แต่มันหลายพาติชั่น พอหมดประกันเสียนี่เงิบ น่ะ
      ขอแบบเทคโนใหม่ๆๆเอาทนที่สุด เพราะก็ไม่ได้ใช้เขียนเนื้อ ดาต้า จริงๆๆอยู่แล้วหรือ ใส่ไฟล์เกมส์อะไรเหมือนบางท่าน

ปัญหาล่าสุดที่เจอคือ UBUNTU 18.04 อืดมากออกอาการที่ต้องการ SSD เหมือนวินโดว์ 7-8-10 และตอนนี้แฟน อุบันตูมีย้าย
      จากhdd กันเวอร์ชั่นนี้แหละ
      Last edited by micronzr; 4 Dec 2018, 17:08:51.

Comment

Originally posted by micronzr View Post
        เหร้ยขี้เกียจ มันเสียเวลาน่ะขอแบบทนๆๆนิด พื้นที่ไม่ถึงกะ ฟอร์แมตทิ้งทุกปี แต่มันหลายพาติชั่น พอหมดประกันเสียนี่เงิบ น่ะ
        ขอแบบเทคโนใหม่ๆๆเอาทนที่สุด เพราะก็ไม่ได้ใช้เขียนเนื้อ ดาต้า จริงๆๆอยู่แล้วหรือ ใส่ไฟล์เกมส์อะไรเหมือนบางท่าน

ปัญหาล่าสุดที่เจอคือ UBUNTU 18.04 อืดมากออกอาการที่ต้องการ SSD เหมือนวินโดว์ 7-8-10 และตอนนี้แฟน อุบันตูมีย้าย
        จากhdd กันเวอร์ชั่นนี้แหละ
        งั้นผมแนะนำว่า ซื้อมาสัก 3 4 ตัว แล้ว แต่ละลูกก็ลง คนละ os ไปเลยครับ

แต่ถ้าจะเอาทนจริงๆ ก็ตามราคาละ ยิ่งแพง ยิ่งทน ของถูก ก็ไม่ทน

เป็นผม ผมแนะนำ samsung นะ มันมีโปร Clone SSD สะสวกดี เวลา ซื้อ ลูกใหม่มา เราแค่ Clone SSD ลูกเก่าไปใส่ เหมือนเดิมหมดทุกอย่าง

https://www.samsung.com/semiconducto...ownload/tools/

ผมแนะนำ SAMSUNG 860 EVO ไม่แพงเกิน
        Last edited by THEFOOL; 4 Dec 2018, 17:38:11.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
          งั้นผมแนะนำว่า ซื้อมาสัก 3 4 ตัว แล้ว แต่ละลูกก็ลง คนละ os ไปเลยครับ

แต่ถ้าจะเอาทนจริงๆ ก็ตามราคาละ ยิ่งแพง ยิ่งทน ของถูก ก็ไม่ทน

เป็นผม ผมแนะนำ samsung นะ มันมีโปร Clone SSD สะสวกดี เวลา ซื้อ ลูกใหม่มา เราแค่ Clone SSD ลูกเก่าไปใส่ เหมือนเดิมหมดทุกอย่าง

https://www.samsung.com/semiconducto...ownload/tools/

ผมแนะนำ SAMSUNG 860 EVO ไม่แพงเกิน
          โอเคกำลังคิดอยู่ว่า แซมซั่ง เห็นเค้าพูดถึงกัน
          3-4 ลูก บุ้ส โอเอสมีปัญหาครับ ตอนนี้โปรแกรมทำมัลติบุ้ตข้ามลุก ที่ใช้ได้ดีต้องรอเวอร์ชั่นใหม่ /////บุ้ตในลูก ซอย 8 พาติชั่น 7 โอเอสได้สบายอย่างแหร่ม
          บู้สข้ามลูกต้องไปคอนฟิก กรั้บ บุ้ต ซึ่งวรยุทธ์ ยังไม่ค่อยคล่องครับ

ทนประกันห้าปี น่าสนใจ `thank you

พื้นที่ ที่ผมต้องใช้คือ 240 GB -400 กว่าๆๆน่ะแหละ เน้นทนแซมซั่ง แต่ราคาจะเจ็บนิดนึงน่ะ
          ---------------------------------------
          ลีนุกส์ ที่หลายคนเคยได้ยินว่าเป้น โอเอสที่เบาเสถียร ทนไวรัส
          แต่ปี 2017 มามันไม่ใช่ล่ะ กินแรมผมจะไป 12 gb อัพและ อาร์ดดิส สร้างปัญหาคอขวด ให้กันทัง มิ้นต์ และ อุบันตู
          ------------------------------------------
          Last edited by micronzr; 5 Dec 2018, 02:25:54.

Comment

SSD มันทนกว่าที่เราคิดเยอะครับ ประเด็นคือ ไม่ควรใช้งานจนพื้นที่เหลือน้อย
            วิธีง่ายๆคือทำ Over-Provisioning มีประโยชน์นอกจากจะทำให้ประสิทธิภาพ SSD ไม่ตกแล้ว ยังช่วยยืดอายุการใช้งาน SSD ออกไปอีก
            แต่มีข้อเสียหลักคือ เสียพื้นที่การใช้งานพอสมควรเลย เพราะหลักการของ Over-Provisionin คือการกันพื้นที่ NAND ออกไปบางส่วน

SSD Tool หลายๆเจ้ามีตัวจัดการมำหรับทำ Over-Provisioning มาให้ เช่น Samsung Magician
            ตามหลักแล้วก็กำหนด 7% ถึง 28% ของพื้นที่ของ SSD ดังนั้น การจะซื้อ SSD มาใช้งาน ควรคำนึงถึงการทำ OP ด้วย
            และปัจจุบัน SSD ไม่ได้ราคาสูงเหมือนเมื่อก่อน การเผื่อพื้นที่เอาไว้ ก็เป็นสิ่งที่ควรเอามาตัดสินใจด้วย

เกี่ยวกับ SSD OP
            https://www.seagate.com/as/en/tech-i...its-master-ti/
            https://www.kingston.com/th/ssd/overprovisioning

หรือถ้าไม่อยากคิดเรื่องการทำ Over-Provisioning ก็แนะนำให้ใช้ Intel Optane เพราะมันใช้เทคโนโลยี 3D XPoint ซึ่งไม่ใช่ NAND flash จึงไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับปัญหาที่มีใน NAND flash
            แต่ Intel 900P หรือ Intel 905P ราคาก็สูงเอาเรื่องเลยทีเดียว

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
              SSD มันทนกว่าที่เราคิดเยอะครับ ประเด็นคือ ไม่ควรใช้งานจนพื้นที่เหลือน้อย
              วิธีง่ายๆคือทำ Over-Provisioning มีประโยชน์นอกจากจะทำให้ประสิทธิภาพ SSD ไม่ตกแล้ว ยังช่วยยืดอายุการใช้งาน SSD ออกไปอีก
              แต่มีข้อเสียหลักคือ เสียพื้นที่การใช้งานพอสมควรเลย เพราะหลักการของ Over-Provisionin คือการกันพื้นที่ NAND ออกไปบางส่วน

SSD Tool หลายๆเจ้ามีตัวจัดการมำหรับทำ Over-Provisioning มาให้ เช่น Samsung Magician
              ตามหลักแล้วก็กำหนด 7% ถึง 28% ของพื้นที่ของ SSD ดังนั้น การจะซื้อ SSD มาใช้งาน ควรคำนึงถึงการทำ OP ด้วย
              และปัจจุบัน SSD ไม่ได้ราคาสูงเหมือนเมื่อก่อน การเผื่อพื้นที่เอาไว้ ก็เป็นสิ่งที่ควรเอามาตัดสินใจด้วย

เกี่ยวกับ SSD OP
              https://www.seagate.com/as/en/tech-i...its-master-ti/
              https://www.kingston.com/th/ssd/overprovisioning

หรือถ้าไม่อยากคิดเรื่องการทำ Over-Provisioning ก็แนะนำให้ใช้ Intel Optane เพราะมันใช้เทคโนโลยี 3D XPoint ซึ่งไม่ใช่ NAND flash จึงไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับปัญหาที่มีใน NAND flash
              แต่ Intel 900P หรือ Intel 905P ราคาก็สูงเอาเรื่องเลยทีเดียว
              ขอบคุณครับท่านวอรี่ๆไปเรื่องคลาวด์
              เพราะลีนุกส์มันย้ายตําแหน่งของดรอปบ็อค
              ยากกว่าวินโดว์ครับที่จะไปให้ลงhd.d.
              ผมก็ว่าข้อมุลผมคงเก่าแล้วss.d.
              คงทนกว่าห้าปีก่อนเยอะแล้วเลือกรุ่นหน่อย

Spec. Comเก่าใช้ออปเทนไม่ได้หรอกครับ
              ไม่มีพอร์ต m2 เป็นam.d.ด้วย
              แต่แนะนําเพื่อนเพนกวินให้ใช้ออปเทน
              ไปละมีบางคนใช้อินเทลรุ่นใหม่
              Last edited by micronzr; 5 Dec 2018, 03:26:07.

Comment

ssd ลูกที่ผมใช้เทส image file โดน ghost ทับวันละ 10 รอบ ใช้ intel 330 60 mlc เอง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  ssd ลูกที่ผมใช้เทส image file โดน ghost ทับวันละ 10 รอบ ใช้ intel 330 60 mlc เอง
                  ห่่ะน่าสนครับขอไปดูราคาแว้บ
                  ----------------------------------------------
                  วันนี้ น้องมิ้นต์พังไปอีก ดันไปทำ โกสต์พัง ตอนนี้ใ้ช้ hdd ซีเกตุ 7200 ลูกเก่ามาเล่นอยู่ครับ

เห็นชัดคือ ค่ายฮาร์ดดิสอยู่ไม่ค่อยได้ต้องลงมาลุยตลาดหมดแล้วทั้งสองค่าย
                  ต่อไปประกอบคอม เสียบSSD ฮาร์ดดิสค่อยมาใส่วันหลังแน่นอน
                  Last edited by micronzr; 5 Dec 2018, 20:35:51.

Comment

ถ้าจะซือมาใช้แล้วทิ่้ง เอาเขียนโหดๆ เอา samsung 850 ธรรมดาก็ได้ 820 บาท

150 tbw ของ 120 gb ถือว่าเยอะมาก

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      ถ้าจะซือมาใช้แล้วทิ่้ง เอาเขียนโหดๆ เอา samsung 850 ธรรมดาก็ได้ 820 บาท

150 tbw ของ 120 gb ถือว่าเยอะมาก

120 GB. ไม่พอน่ะครับ คงต้องบาดเจ็บไปพวก 400 GB
                      อย่างวันนี้แม่งไม่ถุกใจมันบุ้ต ระบบไม่ได้ขี้เกียจไปคอนฟิก กรั้บบุ้ต ฟอร์แมตทิ้งหมด ฮาๆๆๆ
                      น่าจะขั้นต่ำต้อง 400 GB น่ะครับ
                      ----------------------
                      ซีเกตุ บาราคูด้า 240 GB. น่าจะโดนฟอร์แมตใหม่หมด (พื้นที่ไม่พอน่ะครับโปรแกรมคุมบุ้ตไม่สามารถทำบุ้ตข้ามลูกได้เซ้งมาก ต้องหัดกรั้บบุ้ตซึ่งมันยุ่งหน่อยเป้นคอมมานไลน์)
                      ไล่ลงไม่หมดเลยให้ Windows 8 คุ้มหัวพาติชั่น ลงโปรแกรม บุ้ตมาเนเจอร์ ที่นี้โอเอสไรมาตามหลัง ในลูกจะบุ้ตสลับได้หมดครับ ไม่ชอบเล่น VMWARE เอาเพียวบุ้ตนี่แหละครับ

-โอเอสที่สองอุบันตู
                      -โอเอสที่ สาม Arch linux
                      - เผื่อพืนที่ไว้ฝึกอุบันตู serv วันหน้า
                      - swap พาติชั่น
                      ----------------------------------
                      คร่าวๆๆรวมๆๆอย่างน้อย 400 GB แต่ถ้าทนความอืด ของ อุบันตู ไบโอนิค ที่บุ้ตช้าไปใช้ western black ได้ก็สบายครับ
                      แต่ต้องเืผื่อ รุ่นใหม่อีกมันจะช้าหนักกว่านี้เลยอพยพ มา SSD เผื่ออนาคตดีกว่าครับ ชาวเพนกวินที่คุยยังชอบ hddอยู่เยอะ
                      แต่ก็เริ่มบอกๆๆให้อพยพกันได้ละ ssd ถูกเยอะ คือถ้าไม่ได้ใช้ เซิฟร์เวอร์แท้ๆๆที่ใช้ระบบ raid เล่น SSD ก็ได้ครับ
                      Last edited by micronzr; 7 Dec 2018, 19:04:35.

Comment

WD Black 500GB (M.2 NVMe 3400/2500 MB/s) ใน Shopee ราคา 3,780 บาท ตัวนี้ก็น่าสนใจ แถมประกันนานถึง 5 ปี

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                          WD Black 500GB (M.2 NVMe 3400/2500 MB/s) ใน Shopee ราคา 3,780 บาท ตัวนี้ก็น่าสนใจ แถมประกันนานถึง 5 ปี
                          ขอบคุณครับ อยากได้น่ะครับแต่มีปัยหาบางเมนบอร์ดแน่ ชิพเซ้ต amd ผมมีทังเก่าใหม่บอร์ดมีหลายตัวสลับร่างมาใส่กันตาย นึ่งไม่ได้ใช้นานๆๆ สำหรับเครื่องเล่นลีนุกส์
                          วินโดว์ 8 ลีนุกส์ รุ่นใหม่ ๆๆๆสามารถดีเทค เมนบอร์ด ใหม่ได้ทันทีครับจอไม่ฟ้า แต่ปัญหากับ M2 แน่นอนเลยบางรุ่นบอร์ดน่าจะหาไม่เจอ แม้ใส่การ์ด
                          แปลง PCI Eขอบคุณครับท่าน

แนวโน้มไปทาง SSD SATA
                          https://www.jib.co.th/web/product/re...-MZ-76E500BW--
                          เกือบห้าพันราคาแรงดีมากเดี่ยวลองดูรหัส แบล็ค เผื่อมาลง ไลน์ ซาต้าดุหน่อย

เดี่ยวนี้สุดยอดมากประโยชนืได้กับผุ้บริโภค ค่ายWD มาประกัน ห้าปีเลย
                          Last edited by micronzr; 7 Dec 2018, 19:09:44.

Comment

ผมไม่เข้าใจจะใช้อะไร เครื่องเทส os ของผม ประกอบแยกไว้ต่างหากเลย

ส่วนเครื่องใช้งานหลัก ที่ไว้ เก็บ image file ก็คนละเครื่อง มี ssd หลายลูก ลูกละ os

ถอด ssd เครื่องเทส มาเก็บ disk to image ที่เครื่องหลัก

แต่ถ้าจะเล่น เครื่องเดียวหลาย os แต่ hdd เดียว ผมไม่ค่อยชำนาญ

เครื่องหลักผมใส่ hdd ได้ 3 ลูก แล้วก็ใช้ boot menu เอา ว่าจะเลือกเข้าอันใหน

Comment

หา notebook ดีๆเครื่องนึง boot ได้ทุกช่อง

อยู่ข้างนอกก็ boot ได้

Comment

Working...
                              X