Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ ต้องถอดแรมทุกครั้งเครื่องถึงบูตติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ ต้องถอดแรมทุกครั้งเครื่องถึงบูตติด

พอดีคอมตอนนี้ต้องถอดแรมทุกครั้งถึงจะบูตติด

คือเช่นแรมใส่อยู่สองสลอตในครั้งก่อนที่ใช้งาน ครั้งต่อไปก่อนเปิดเครื่องต้องถอดให้เหลือสลอตเดียวถึงจะเปิดติด ไม่งั้นมันจะวนลูป เปิดเองปิดเองไปเรื่อยๆ

ปัญหานี้เกิดได้จากอะไรบ้างครับ

พอดีอยากขายคอมไปเอาโนตบุค เลยจะลองมาถามก่อน

ก่อนอื่นเอาแรม มาขัดทำความสะอาดด้วยยางลบ ที่หน้าสัมผัสตรงขาแรมก่อน มีน้ำยา contact cleaner ยิ่งดี ใช้คู่กันเลย ฉีดใส่ slot ram ด้วยก็ได้ นี่คือขั้นต้น (ปิดเครื่องก่อนนะ)

แล้วลองเช็คก่อนว่าแรมเสียไหม เช่น ลองสลับให้เหลือตัวเดียวบูท ว่าบูทผ่านทั้งคู่ไหม (ลองทีละตัว) ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งบูทไม่ผ่านแสดงว่าแรมตัวนั้นเสีย

แต่ถ้าใส่เดี่ยวผ่านได้หมดทั้งคู่ แต่ใส่คู่ไม่ผ่าน ก็เป็นไปได้ทั้ง MB เสีย หรือ cpu เสียหรือ cpu pin ล้ม (เคยเจอ pin ล้ม ทำให้ใส่แรมได้อันเดียว ใส่คู่ไม่ได้ พอดัดกลับหาย)

Comment

ไม่ตรงคำถามอะครับ คือแรมบางทีมันเสียบสองอันบูตติด ถ้าเปิดเครื่องครั้งหน้าต้องถอดเหลือ 1 สลอต ครั้งหน้าไปอีกต้องเสียบอีกสลอตถึงเปิดติด แล้วก็วนลูปแบบนี้ไปเรื่อยๆ

Comment

Originally posted by pzlinkinpark View Post
        ไม่ตรงคำถามอะครับ คือแรมบางทีมันเสียบสองอันบูตติด ถ้าเปิดเครื่องครั้งหน้าต้องถอดเหลือ 1 สลอต ครั้งหน้าไปอีกต้องเสียบอีกสลอตถึงเปิดติด แล้วก็วนลูปแบบนี้ไปเรื่อยๆ
        ท่าน Fourpoint แนะนำครบ+ถูกแล้วนะครับ

ถ้าบอร์ด/แรม เก่าหน่อย ปัญหาส่วนใหญ่ก็ contact สกปรก (ต้องเช็ค/ลอง เรื่องนี้ก่อน)

ถ้าทำข้างบนแล้วไม่หาย ก็มีอะไรเสียซักอย่าง ram/mainboard (เครื่องรุ่นใหม่ๆ อาจเป็นเพราะ cpu เพราะ ram controller อยู่ในนี้)

บางครั้งมันไม่ได้เสียแบบเปิดไม่ติด แต่อาการเปิดติดบางครั้ง (เสื่อม, ไม่เสีย 100%, c/r ยืดค่า ฯลฯ)
        อาการหลังจะเช็คยาก ต้องลองเปลี่ยนอุปกรณ์หลายๆ ตัว+เทสนาน ถึงจะรู้ว่าอะไรเสียกันแน่

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
          ท่าน Fourpoint แนะนำครบ+ถูกแล้วนะครับ

ถ้าบอร์ด/แรม เก่าหน่อย ปัญหาส่วนใหญ่ก็ contact สกปรก (ต้องเช็ค/ลอง เรื่องนี้ก่อน)

ถ้าทำข้างบนแล้วไม่หาย ก็มีอะไรเสียซักอย่าง ram/mainboard (เครื่องรุ่นใหม่ๆ อาจเป็นเพราะ cpu เพราะ ram controller อยู่ในนี้)

บางครั้งมันไม่ได้เสียแบบเปิดไม่ติด แต่อาการเปิดติดบางครั้ง (เสื่อม, ไม่เสีย 100%, c/r ยืดค่า ฯลฯ)
          อาการหลังจะเช็คยาก ต้องลองเปลี่ยนอุปกรณ์หลายๆ ตัว+เทสนาน ถึงจะรู้ว่าอะไรเสียกันแน่
          ตามนี้ ร้อยละ 80 เครื่องเก่าๆ ทำความสะอาดแล้วหาย พวกเครื่องเก่าๆมันจะมีคราบ oxide ตามขา หรือ slot ทำให้รวนๆ

Originally posted by pzlinkinpark View Post

ถ้าทำความสะอาดไม่หาย ผมก็แนะนำวิธีเช็คง่ายๆ ว่าเกิดจากอะไรครับ ที่บอกไปคือการไล่เช็ค จากง่ายไปยาก ไล่ที่ละส่วนที่เกี่ยวข้อง เพื่อเช็คว่ามันเกิดจากแรม(ตัวใดตัวหนึ่ง) หรือจากส่วนอื่นกันแน่ เพราะคนนอกไม่มีทางรู้จากตัวอักษรครับ ว่าปัญหาที่คุณเจอนั้นเกิดจากอะไรกันแน่

Comment

+1 ตามนั้นละครับ ถูกแล้ว ถ้าคอมนานๆ ปี ลองดูก่อนว่าหายหรือไม่

ถ้าไม่หายค่อยหาสาเหตุอื่นๆต่อไปนะครับ จขกท

Comment

อาการนี้ผมเจอทั้งตอนบอร์ดเสีย และ psu มีปัญหา

Comment

Working...
              X