Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมซื้อ RAM DDR3 bus 2400 ใน Forum นี้ ใช้งานไม่ได้เลย จอฟ้ารีสตาร์ททุกชั่วโมง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมซื้อ RAM DDR3 bus 2400 ใน Forum นี้ ใช้งานไม่ได้เลย จอฟ้ารีสตาร์ททุกชั่วโมง

RAM DDR3 ใช้งานไม่ได้เลย จอฟ้าคอมรีสตาร์ททุกชั่วโมง

***ความจริง คนขายน่าจะตรวจสอบ RAM ด้วยโปรแกรม Windows Memory Diagnostics
    ก่อนจะขาย RAM จริงไหมครับ

OK แล้วครับ ตัวRAM มีสติกเกอร์ร้านAdvice ผมก็รีบเอา RAM พร้อมกล่อง(ที่กล่องมีป้ายรับประกัน)ไปเคลมที่ร้าน Advice

และร้าน Advice รับทำเรื่องเคลม RAM DDR3 ให้แล้ว ร้านบอกว่าต้องรอเคลมสินค้าประมาณ 20 วัน(ไม่รวมวันเสาร์-อาทิตย์)

แนะนำ ถ้าจะซื้อในเวบนี้ ควรตรวจด้วยว่า RAM และมีกล่องที่ติดสติกเกอร์รับประกันให้ไหม

หรืออาจมีปัญหาในส่วนอื่นก็ได้ เพราะผมซื้อของเก่าทั้งชุดเลย (CPU M/B และ RAM)

เมื่อวานทดลองแล้วครับ
    ผมยืม RAM DDR3 (ที่ใช้งานได้ปกติ) จากญาติกัน ผลปรากฏว่า
    ยังคงมีปัญหา จอฟ้าและรีสตาร์ทเรื่อย ๆ เหมือนเดิม
    ทดลองอีกครั้ง APU A10 7850K(รอง Top) และ A10 7890K(ตัว Top ของ Socket FM2+)
    มันแรงครับ ร้อนด้วย ถ้าเล่นคอมในห้องที่ไม่ติดแอร์ แล้วใช้ Stock Heat Sink (ที่แถมติดมากับ APU)
    มีสิทธ์เจอปัญหาจอฟ้าและรีสตาร์ท
    ถ้าใจสู้ต่อ อาจต้องซื้อเพิ่ม Heat Sink เช่น รุ่น Hyper 212 LED TURBO
    ของ Cooler Master
    Last edited by tawun911; 2 Dec 2018, 13:20:17.

มาบ่นเฉยๆ เหรอครับ

แรมอะไร สเปคอะไรก็ไม่บอก

ป.ล. ขนาดแรมใหม่เอี่ยม ผมเอามาใช้ AMD ยังใช้ 2400 ตาม XMP ไม่ได้เลย ต้องเพิ่มไฟให้อีกนิดนึง ถึงจะนิ่ง

Comment

บางทีมันอาจไม่ได้เป็นที่ RAM แต่อาจจะเป็นเรื่องความเข้ากันได้กับ Mainbord ของเราด้วย โดยเฉพาะ DDR3 บัสสูงๆ
      ซึ่งอาจจะต้องปรับค่า Timing เอง

Comment

ใครงงมารวมกันตรงนี้

Comment

OK แล้วครับ ร้าน Advice รับทำเรื่องเคลม RAM DDR3 ให้แล้ว

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
            บางทีมันอาจไม่ได้เป็นที่ RAM แต่อาจจะเป็นเรื่องความเข้ากันได้กับ Mainbord ของเราด้วย โดยเฉพาะ DDR3 บัสสูงๆ
            ซึ่งอาจจะต้องปรับค่า Timing เอง
            ไม่ได้ Bus สูงครับ เพราะใช้ค่า Default (DISABLE XMP ทั้งหมด) ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย
            ใช้ Bus ปกติแค่ 1600 ก็มีปัญหานะครับ

Comment

แรมเครมง่ายอยู่ มีสติกเกอร์รับประกันก็หายห่วง ได้ของใหม่ไม่วนเหมือนการ์ดจอ เมนบอร์ด

Comment

ลดบัสแรมเล่นดูนะ

Comment

Originally posted by tawun911 View Post
                  ไม่ได้ Bus สูงครับ เพราะใช้ค่า Default (DISABLE XMP ทั้งหมด) ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย
                  ใช้ Bus ปกติแค่ 1600 ก็มีปัญหานะครับ
                  ถ้าได้แรมใหม่กลับมา มีปัญหาอีก บอกสเปคคอมด้วยนะคับ

Comment

เมื่อวานทดลองแล้วครับ
                    ผมยืม RAM DDR3 (ที่ใช้งานได้ปกติ) จากญาติกัน ผลปรากฏว่า
                    ยังคงมีปัญหา จอฟ้าและรีสตาร์ทเรื่อย ๆ เหมือนเดิม

ทดลองอีกครั้ง APU A10 7850K ถ้าใช้ Stock Heat Sink (ที่แถมติดมากับ APU) ถ้าเปิดคอม
                    ในห้องติดแอร์ ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเปิดคอมในห้องที่ไม่ได้ติดแอร์ ตัว APU มันร้อนจนอาจมีปัญหา
                    คอมรีสตาร์ทได้ ถ้าใจสู้ต่อ อาจต้องซื้อเพิ่ม Heat Sink รุ่น Hyper 212 LED TURBO
                    ของ Cooler Master

Originally posted by THEFOOL View Post
                    ถ้าได้แรมใหม่กลับมา มีปัญหาอีก บอกสเปคคอมด้วยนะคับ
                    Last edited by tawun911; 2 Dec 2018, 08:10:44.

Comment

ทดสอบแรม ต้องทดสอบด้วย HCI Memtest จะชัวร์ที่สุด อย่างต่ำสัก 1000% ถ้าไม่มี error ถือว่าแรมยังใช้งานได้ดี

ส่วนบอร์ดเทสต์ยาก หาซีพียูที่ใช้ได้มารัน Benchmark / Stress Test สัก 2-3 ชม. เทสต์พอร์ททุกพอร์ทให้ใช้งานได้ ถือว่ารอดไป 80%

Comment

แจ็คพ็อดแตกแล้วที่ Mainboard เสีย

ลดบัสแรมเล่น จนเหมือนเต่าคลาน ก็ยังมีปัญหาจอฟ้าและรีสตาร์ทเรื่อยๆ เหมือนเดิม
                        Originally posted by TWK. View Post
                        ลดบัสแรมเล่นดูนะ

Comment

Originally posted by tawun911 View Post
                          แจ็คพ็อดแตกแล้วที่ Mainboard เสีย

ลดบัสแรมเล่น จนเหมือนเต่าคลาน ก็ยังมีปัญหาจอฟ้าและรีสตาร์ทเรื่อยๆ เหมือนเดิม
                          สรุปบอร์ดเจ๊ง ?

Comment

Working...
                          X