Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram ddr5 มาแล้วรึครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by neo20022 View Post
    ผมอยากฟัง ddr 4 16g ราคา 4500.- มากกว่าอะครับ
    ราคางั้นมือสองเยอะแยะเลยขอรับ บางมู้ไม่ถึงด้วยซ้ำไป แต่บัสแค่ 2400 นะ

ผมนี่สิ 32GB bus 32-3600 เมื่อใหร่จะ 6-7000

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
      ผมอยากฟัง ddr 4 16g ราคา 4500.- มากกว่าอะครับ
      เกือบๆสองปีก่อน DDR4 3000 16GB ราคามือหนึ่งแค่ 3พันถ้วน -_-"

Comment

ของใหม่ https://www.advice.co.th/product/ram...b-adata-8-chip

ท่าน White_Blue หาหนูทดลองอยู่

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
          ของใหม่ https://www.advice.co.th/product/ram...b-adata-8-chip

ท่าน White_Blue หาหนูทดลองอยู่
          อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย ดูๆทรงแล้วลากน่าจะได้ถึง 3200 อยู่

ปล.พวกขายในห้องมือ2 อย่าไปซื้อ พวกที่ขาย 1900-2000 แถมไม่มีประกัน ปล่อยเน่า

Comment

For AMD เปิดติดรึปาวไม่รู้

https://www.guru3d.com/news-story/g-...mory-kits.html

Comment

Originally posted by White_Blue View Post
              อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย ดูๆทรงแล้วลากน่าจะได้ถึง 3200 อยู่

ปล.พวกขายในห้องมือ2 อย่าไปซื้อ พวกที่ขาย 1900-2000 แถมไม่มีประกัน ปล่อยเน่า
              ไม่ซื้อ ไม่มีตัง รอถูกหวยจะจัด i5-9600K + Z390 Aorus Elite + DDR4 2666+

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                ไม่ซื้อ ไม่มีตัง รอถูกหวยจะจัด i5-9600K + Z390 Aorus Elite + DDR4 2666+
                ถ้าซื้อ 9600k มาแล้ว

ยืมมาลองวิ่งบน z270 หน่อย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  2-3 ปีโน้นเลย (อย่างน้อย)
                  ตอนนี้ Gen9 คงสักประมาณ Gen 12-13 เลย
                  5555 เคครับ ถามเอาไว้ก่อน ผมจะได้ตัดสินใจซื้อ ddr 4

Comment

มัวแต่รอก็ไม่ได้ใช้กันพอดี

เดี๋ยว รอ DDR5 รอ DDR6 รอ DDR7

Comment

ถามเพิ่มหน่อยครับ ตอนนี้คาดว่า ram น่าจะไปที่ชอบ ที่ชอบแล้ว หลังจาก oc จาก 2400 มา 2666 ผ่านไปสักพัก คอมมีอาการค้าง ค้างแบบ ขยับเมาส์ หรือ กดคีย์บอร์ดอะไรไม่ได้เลยครับ restart ก็กดไม่ได้ ค้างแบบนี้เป็น ชม ครับ ถ้าไม่กด power เพื่อปิดแล้วเปิดใหม่ ไม่ขึ้นจอฟ้าไดๆเลยครับ แต่ตอนผม oc ram ตอนนั้นผมถอนติดตั้ง windows ด้วย เลยไม่มั่นใจ แต่ผมลองลง windows ใหม่ ก็ไม่หาย ตอนนี้เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ ram ผมจะซืื้อ ram ddr4 4266 มาใช้อ่ะครับ แต่บอร์ดผม aorus z390 master มันรองรับ 4266 ผมเลยถามไว้ก็เลยมันจะรันผ่านมั้ยครับ ถ้าซื้อ 4266 มาใช้ เคยอ่านเจอหลายกระทู้ บางบอร์ด รัน ram ไม่ผ่าน

Comment

เอาแค่บัส 4000 MHz ก็แรงเหลือแล้วนะ
                        ปรับ X.M.P ติด ง่ายๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          เอาแค่บัส 4000 MHz ก็แรงเหลือแล้วนะ
                          ปรับ X.M.P ติด ง่ายๆ
                          ขอบคุณครับ สรุปตอนนี้ไม่รู้เป็นที่อะไรค้างหน้านี้ตลอด windows ก็ลงใหม่ ram ก้ลองที่ละตัว หรือพังทั้ง 2 ตัวเลยครับ ดันไปซน oc มัน

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
                            ขอบคุณครับ สรุปตอนนี้ไม่รู้เป็นที่อะไรค้างหน้านี้ตลอด windows ก็ลงใหม่ ram ก้ลองที่ละตัว หรือพังทั้ง 2 ตัวเลยครับ ดันไปซน oc มัน
                            ถอด HDD / SSD ให้หมด เหลือแค่ลูก Windows ใช้งานก็พอนะ
                            แล้วเล่นดูยังค้างอยู่มั้ย ตอน HDD ผมเสียก็ค้างแบบนี้ละ หาสาเหตุตั้งนานกว่าจะเจอ

Comment

ถอด HDD / SSD ให้หมด เหลือแค่ลูก Windows ใช้งานก็พอนะ
                              แล้วเล่นดูยังค้างอยู่มั้ย ตอน HDD ผมเสียก็ค้างแบบนี้ละ หาสาเหตุตั้งนานกว่าจะเจอ
                              ถอดละเสียบใหม่ตอนนี้อาการหายไป แต่ลองดูสักพักครับ มันมาๆ หายๆ ประกันก็ใกล้หมดทั้งนั้น ssd ไม่ยอมเฉลยสักทีเป็นที่อะไร

- - - Updated - - -

ถามต่ออีกเรื่องครับ ram สามารถ oc ได้ทุกตัวไหมครับ หรือ ต้องเป็นเฉพาะรุ่นที่ต่อท้ายด้วย oc

Comment

ได้ทุกตัวแหละครับ แต่จะได้มาก-น้อย แล้วแต่คุณภาพชิพ

ผมมี kingston value บ้านๆ บัส 2666 ยังลากได้ 3950 เลยครับ (ใช้แรงงานเพื่อนเทสให้)
                                Last edited by White_Blue; 21 Nov 2018, 13:25:56.

Comment

Working...
                                X