Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram เวลาocไม่ควรจ่ายไฟเกินเท่าใหร่ครับ ไม่ให้บอร์ดเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram เวลาocไม่ควรจ่ายไฟเกินเท่าใหร่ครับ ไม่ให้บอร์ดเสีย

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

DDR ?

Comment

บอร์ดไม่น่าจะเสียนะ แต่ที่เสียน่าจะเป็นตัวแรมเองมากกว่า

DDR3 - 1.70-1.80V แล้วแต่ชิพ แล้วแต่ระบบระบายความร้อนของแรม แต่จุดที่ Safe คือ 1.65V-1.70V
      DDR4 - 1.45-1.60V? จุดที่ Safe น่าจะ 1.45V

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        DDR ?
        ท่านใช้ตัวไหนเหรออยู่ตรงๆ บัสเท่าไหร่ ไฟเท่าไหร่

Comment

ram เวลาocไม่ควรจ่ายไฟเกินเท่าใหร่ครับ ไม่ให้บอร์ดเสีย

ถ้าเป็น DDR4 จ่ายไฟหนักมากๆนี่ CPU ไปก่อนครับ บอร์ดน่าจะอันดับ2 ส่วนแรมนี่ทนสุดตรีนไม่พังง่ายๆ

Comment

ที่เคยเจอมากับตัวเองนะคับ บอร์ดจะเน่า เพราะช่องเสียบแรมที่บอร์เน่า เสีย ไปก่อนเพื่อนครับ

คือแรมไม่ได้เสีย บอร์ดก็ใช้ได้ปรกติ แต่ แค่ ช่องเสียบแรม เสีย 555+ เอาอะไรมาเสียบก็ไม่เห็นแรม อะไรอย่างนี้ละ

แต่มันจะเสีย เวลาหมดประกัน ครับ หมดปุบ เสียปับ

ส่วนแรมไม่ควรจ่ายไฟเกินเท่าไหร่ ก็ดูที่สเปคแรม ครับ ว่ารับไฟได้เท่าไหร่ ถ้าจ่ายเกิน มันก็ ร้อน พอร้อน ถ้า ซิ้งห่วย ไม่ดี ขาแรมก็ไหม้ ชิบแรมไหม้ ครับ

- - - Updated - - -

DDR3 นี่ ใช้ 1.7 ปรกติ พอรับได้ครับ

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
              ท่านใช้ตัวไหนเหรออยู่ตรงๆ บัสเท่าไหร่ ไฟเท่าไหร่
              DDR3 @ 2800 MHz 1.700 v.
              DDR2 @ 1000 MHz 2.100 v.
              DDR1 สมัยนั้น โอซียังไม่เป็น

Comment

Working...
              X