Announcement

Collapse
No announcement yet.

การถอด Ram เข้า/ออก บ่อยๆ มีผลเสียอะไรมั้ยครับ ^^"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การถอด Ram เข้า/ออก บ่อยๆ มีผลเสียอะไรมั้ยครับ ^^"

ใช้ Corsia DDR4 Buss3200 แล้วที่บ้านมี คอม 2 เครื่อง พอดีช่วงนี้แรมแพงเลย อยากสลับแรมไปใส่อีกเครื่อง (แต่ยังไม่ได้ลอง) จึงอยากทราบท่านๆ ทั้งหลายหน่อยครับว่ามีผลตามมาในอนาคตมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ถอดอย่างถูกต้องก็ไม่มีผลเสียอะไรหรอกครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ถอดอย่างถูกต้องก็ไม่มีผลเสียอะไรหรอกครับ
      ในแง่ของเรื่อง windows software ต่างๆ ในคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่ได้เสียบแรมนานๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ

Comment

ไม่เป็นไร

Comment

ถอดเข้าออกบ่อยๆ เสี่ยงขาแรมหลุด แค่นั้น

ส่วนคำถามสองเอิ่ม ...

Comment

ถ้าไม่ได้ถอดทุกวันก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ถอดบ่อยๆ ขั้วมันจะสึกแค่นั้นเอง

ถอดทิ้งนานๆ ก็ระวังฝุ่นเข้า เก็บไว้ให้ดี หรือหายางมาปิดไว้

ผมก็มีบอร์ดดองไว้ เอายางปิด slot ไว้หมด

Comment

Originally posted by osxp View Post
              ถ้าไม่ได้ถอดทุกวันก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ถอดบ่อยๆ ขั้วมันจะสึกแค่นั้นเอง

ถอดทิ้งนานๆ ก็ระวังฝุ่นเข้า เก็บไว้ให้ดี หรือหายางมาปิดไว้

ผมก็มีบอร์ดดองไว้ เอายางปิด slot ไว้หมด

โอ้วว ขอบคุณสำหรับคำตอบที่มีประโยชน์มากๆ ครับ พอดีช่วงนี้แรมแพง เงินก็เอาไปลงกับ cpu+mb ใหม่หมดแล้ว เลยต้องถอดอีกเครื่องมาใช้ก่อน ^^

Comment

Working...
              X