Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม HDD ราคาไม่ลงเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม HDD ราคาไม่ลงเลย

สมัยผมซื้อ vertex2 120GB มา 14000 กว่าๆ ตอนนั้น WD blue 320 GB ลูกละ 1500
    สมัยนี้ SSD 1TB ราคาต่ำกว่า6000 เริ่มออกมากันแล้ว HDD ผมเห็น1TB ราคาค้างแบบนี้มาหลายปีแล้วไม่ยอมลงสักกะที

ผมว่าก็ไม่ใด้แพงเท่าใหร่นิขอรับ 1TB 1,220 บาท

วัสดุสมราคา แม่เหล็กนีโอไดเนี่ยม บอดี้,ดิสอลูมิเนียม น้ำหนักเกือบกิโล ค่าเครื่องจักร ค่ารับประกัน 3 ปี

ขายใด้ 12 ตัว = ค่าแรงพนักงาน 1 คน/ 1 เดือน เท่านั้นเอง

ไปดูค่าเน็ตนู้น 590 บาท 3 ปี 21,240 บาท ลงทุนอะไรบ้างล่ะหุๆ เราเตอร์ 1 ตัว สายไฟเบอร์ 1 เส้น

Comment

Originally posted by GTR_V-spec View Post
      สมัยผมซื้อ vertex2 120GB มา 14000 กว่าๆ ตอนนั้น WD blue 320 GB ลูกละ 1500
      สมัยนี้ SSD 1TB ราคาต่ำกว่า6000 เริ่มออกมากันแล้ว HDD ผมเห็น1TB ราคาค้างแบบนี้มาหลายปีแล้วไม่ยอมลงสักกะที
      ไม่ลงยังไง?? ลองเทียบราคา/ความจุดูดิ blue 320 GB ลูกละ 1500 ตกกิ๊กล่ะ 4.6875บาท
      เดี๋ยวนี้เงิน 1,800บาทได้ HDD 2TB ตกกิ๊กล่ะ 0.8975 บาท ราคาลงมาตั้งกี่เท่าแล้วนั่น

Comment

ทันช่วงน้ำท่วมปี 54 มั้ย ตอนนั้นโคตรแพง

Comment

แหมจะว่าไปราคาก็ลดลงมาเยอะน่ะครับ
          ผมซื้อ HD ตัวแรก 10 MB ราคาเกือบ 20000-. ไม่รวม COntroller Card ตอนเรียนจบ
          มันลงมาเรื่อยๆ ตาม Step ของมัน วันนี้ 10 TB 17000-.

Vertex2 ยังใช้อยู่เหลือ 2 ตัว เอาไว้ Backup Windows ครับยังอ่านดี แต่เขียนไม่ค่อยจะลงแล้ว ข้อเสียของ SSD รุ่นแรกๆ
          ถ้าเป็นวันนี้ได้ 970Pro 1 GB

Comment

M.2 ไปเลย

Comment

ผมว่าลงแล้วน๊าาาา
              ผมซื้อ Toshiba 2TB เมื่อ 2 ปีที่แล้วราวๆ 2490 ตอนนี้ลงมาอยู่ราวๆ 1890 เองครับ

Comment

1TB พันนิด ๆ ผมว่าค่าการตลาดก็แข่งกันแทบแย่ละครับ รุ่นความจุสูง ๆ ก็ลงมาชิดเรื่อย ๆ
                แถมพฤติกรรมผู้ใช้สมัยนี้ ไม่ค่อยจะเก็บอะไรเยอะแยะแล้วนะครับ
                ไหนจะมี SSD มาเบียดส่วนแบ่ง ไหนจะยอดขาย PC ลดลงอีก
                ตลาดจานหมุนผมว่าท้ายสุดคงเหลือน้อยเจ้าลงเรื่อย ๆ

Comment

Working...
                X