Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD GREEN read 4mb/s เคลมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD GREEN read 4mb/s เคลมได้ไหมครับ

ซื้อ SSD WD green 120gb มา ปรากฎว่าเขียนช้ามากๆ
    พอลองก๊อปปี้ไฟล์ drive เดียวกัน write แค่ 50mb/s
    สามารถเคลมได้ไหมครับ

Port sata2 ลงวินโดว์ใหม่หมด

จริง ๆ ไม่เกิน 7 วัน เคลมเปลี่ยนรุ่นได้

เรื่องเทสได้ไม่เต็มสปีด ก็มาจาก sata2
    แต่ ssd wd green เห็นตั้งกระทู้บ่นเยอะ ไม่เหมือนที่เทส ๆ โชว์สักนิด

ส่วนกรณีขนย้ายไฟล์ในไดร์ฟเดียวกัน มันทั้งเขียน/อ่านพร้อมกัน ความเร็วจะตกหน่อย
    แต่ที่ตกฮวบผมเคยกรณีเดียวกันนี้กับ ssd จากจีนครับ
    เทส galax เทส plextor เทส samsung ไม่มีรุ่นไหนตกฮวบเยี่ยงนี้ ยิ่งไฟล์ใหญ่ หรือไฟล์จำนวนมาก ยิ่งต่ำเตี้ยเลย

ผมเทสกับ ssd จีน พลาดซื้อมาลอง
    บัดซบมาก หลัง ๆ นี่ ช้าเป็นเต่าคลานเลย
    เอามาลงไดรเวอร์การ์ดจอ amd ใช้เวลาเกือบ 20 นาที คิดดูดิ 555
    ขายทิ้งไป 200
    เทสบน sata3
    4790k win10

รุ่นอื่นไม่เป็นส่วนใหญ่ ได้ 300+

Comment

เท่าที่เห็นมาจากหลายๆท่าน WD Green มันเขียนช้ามากๆ ขนาดหน้าเว็บ WD เอง ยังไม่ลงเสปคความเร็วของการเขียนไว้เลยครับ

Comment

เดี๋ยวใช้ไปซักพักมีช้ากว่านี้อีก คนบ่นกันตึม

Comment

test ได้ <300 MB/s เพราะ sata2 มันตันที่ 300 MB/s

ใช้จริง <90 MB/s (hdd จานหมุนรุ่นเก่ามากๆ ทำงานได้ประมาณนี้) -- เดาว่าเพราะ buffer มันหมด

* ได้แค่เดา เพราะไม่มีที่ไหนลง spec จริงๆ ของมันเลยซักที่ (ใน wdc.com ก็ไม่แจ้งรายละเอียดเรื่องนี้ซักนิด)
          ** ถ้าไม่สนใจรายละเอียดภายใน สรุปง่ายๆ ว่ารุ่นนี้มันกาก นั่นแหล่ะ

Comment

คนชอบซื้อกันจังนะรุ่นนี้

Comment

ผมเป็น WD ผมไม่ทำออกมาขาย หรือทำ จะเขียนสเปคอย่างตรงไปตรงมา
              ยิ่งคนใช้เยอะเพราะแม่งถูกแล้วมาเจอปัญหาแบบนี้เยอะ แม่งทำลายชื่อเสียง
              บริษัทตัวเองในตลาด SSD มากๆเลยนะ ทั้งๆที่ผลิตภัณฑ์SSD ตัวอื่นๆ ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย

Comment

-.-*

Comment

แค่ผลิตภัณเดียว ทำเอาผมแอนตี้และไม่วางใจผลิตัณของแบรนนี้อีกเลย แย่มาก

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                    แค่ผลิตภัณเดียว ทำเอาผมแอนตี้และไม่วางใจผลิตัณของแบรนนี้อีกเลย แย่มาก
                    ใช่เลยครับ ผมว่าคนส่วนมากที่ไปหลงซื้อ SSD ระดับถูกมา ที่เลือก WD Green
                    ก็คงเพราะเค้าเชื่อมั่นใจแบรน/คุณภาพ พอเจอแบบนี้หนีหมดอ่ะผมว่า เค้าคงไม่ซื้อ
                    ของ WD ตัวอื่นๆอีกเลย ไม่คุ้มเลย เมื่อเปรียบเทียบส่วนได้ส่วนเสีย - -.

Comment

แย่ๆ blue กับ black อุตส่าห์ทำมาดี

Comment

Working...
                      X