Announcement

Collapse
No announcement yet.

ddr4 hyper-x ความจุ,ความเร็วเท่ากัน แต่...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ddr4 hyper-x ความจุ,ความเร็วเท่ากัน แต่...

ชิปเซตไม่เหมือนกัน จะสามารถเป็น dual channel ได้หรือไม่

พอดีมีแรมแถวเดียว 8GB ซื้อเมื่อปีที่แล้ว

เห็นแรมราคาเริ่มลง ก็จะซื้อเพิ่ม

หากไม่ dual ก็อาจจะซื้อ 16GB แผงเดียว รวมของเดิมเป็น 24GB เลย

ปกติ แรมใส่ 2/3/4 ตัว มันจะใช้งานได้แบบ dual channel ทั้งหมดนะครับ

ส่วน ram ต่างยี่ห้อ/ต่างรุ่น/ต่างความจุ
    ถ้าใส่รวมกัน แล้วเปิดติด/ไม่มีจอฟ้า ก็ใช้ได้ครับ (ถ้าไม่เน้น oc - เพราะมันอาจจะ oc ไม่รอด)

*** มีของอยู่แล้ว ก็ลองเลยครับ

แต่เรื่อง bus ที่จะใช้ได้ ผมเคยเป็นแบบนี้

* HyperX DDR3 สีฟ้า จะเป็นรุ่นขายเป็นตัวเดี่ยวๆ
    ชุดหลังสุดผมเคยมีเหลือ 4g = 4 ตัว (ซื้อมาทีละตัวๆ ซื้อคนละปี)

ใน 4 ตัวนี้ จะมี 1 ตัว ที่ใส่รวมกับตัวอื่น แล้วจะปรับบัสได้แค่ 1333 (Z87 + I5-4130)
    นอกนั้นอีก 3 ตัว, ใส่ 2,3 ตัว ปรับได้ 1600-18xx+ เลย

* ตอนนี้มีเหลือเก็บแค่ 1 ตัวแล้ว, เลยไม่ค่อยสนใจเรื่องบัสเท่าไร (เก็บไว้ใส่กับ 775)

ไม่ลอง ก็ไม่รู้ครับ

//edit
    ตอนนี้มี HyperX DDR4 2133 8g x2 กับ 4g x1 (ตัวนี้ไม่ได้ใส่ในเครื่อง)
    ถ้าสนใจ จะใส่เทสให้ดู ว่ามันเป็น dual channel หรือไม่
    Last edited by kaikimao; 21 Sep 2018, 15:45:40.

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      ปกติ แรมใส่ 2/3/4 ตัว มันจะใช้งานได้แบบ dual channel ทั้งหมดนะครับ

ส่วน ram ต่างยี่ห้อ/ต่างรุ่น/ต่างความจุ
      ถ้าใส่รวมกัน แล้วเปิดติด/ไม่มีจอฟ้า ก็ใช้ได้ครับ (ถ้าไม่เน้น oc - เพราะมันอาจจะ oc ไม่รอด)

*** มีของอยู่แล้ว ก็ลองเลยครับ

แต่เรื่อง bus ที่จะใช้ได้ ผมเคยเป็นแบบนี้

* HyperX DDR3 สีฟ้า จะเป็นรุ่นขายเป็นตัวเดี่ยวๆ
      ชุดหลังสุดผมเคยมีเหลือ 4g = 4 ตัว (ซื้อมาทีละตัวๆ ซื้อคนละปี)

ใน 4 ตัวนี้ จะมี 1 ตัว ที่ใส่รวมกับตัวอื่น แล้วจะปรับบัสได้แค่ 1333 (Z87 + I5-4130)
      นอกนั้นอีก 3 ตัว, ใส่ 2,3 ตัว ปรับได้ 1600-18xx+ เลย

* ตอนนี้มีเหลือเก็บแค่ 1 ตัวแล้ว, เลยไม่ค่อยสนใจเรื่องบัสเท่าไร (เก็บไว้ใส่กับ 775)

ไม่ลอง ก็ไม่รู้ครับ

//edit
      ตอนนี้มี HyperX DDR4 2133 8g x2 กับ 4g x1 (ตัวนี้ไม่ได้ใส่ในเครื่อง)
      ถ้าสนใจ จะใส่เทสให้ดู ว่ามันเป็น dual channel หรือไม่
      รับทราบครับ

Comment

ต้องลองถึงจะรู้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ต้องลองถึงจะรู้
          คงได้ลองแน่ ราคาแรมยั่วใจขนาดนั้น

Comment

Working...
          X