Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำชี้แนะเรื่อง แรมต่างยี่ห้อ ต่างความจุ บัสเท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำชี้แนะเรื่อง แรมต่างยี่ห้อ ต่างความจุ บัสเท่ากัน

ซื้อแรมต่างยี่ห้อง ต่างความจุ แต่บัสเท่ากัน มาลองใช้แต่ทำไมบัสถึงขึ้นไม่เท่ากันซะงั้น
    จึงอยากถามเอาความรู้ว่าแบบนี้
    มีผลเสียอย่างไรไหม ?
    เป็นเรื่องปกติที่ขึ้นแบบนี้หรือไม่ (ตามภาพ) ?

ขอบคุณครับ

ภาพหน้าจอ (8).png
    ภาพหน้าจอ (5).png
    ภาพหน้าจอ (6).png

เคยไช้ต่างบัส ต่างยี่ห้อ

เกมส์ค้างบ่อยแบบแปลกๆ วันละสองสามครั้ง ที่เหลือก็ไม่มีอะไร พอถอดออกไช้ dual ที่เหมือนกัน อาการหายไปเลยไม่เป็นอีก

ควรจะซื้อที่เหมือนๆกันดีกว่านะขอรับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      เคยไช้ต่างบัส ต่างยี่ห้อ

เกมส์ค้างบ่อยแบบแปลกๆ วันละสองสามครั้ง ที่เหลือก็ไม่มีอะไร พอถอดออกไช้ dual ที่เหมือนกัน อาการหายไปเลยไม่เป็นอีก

ควรจะซื้อที่เหมือนๆกันดีกว่านะขอรับ
      ครับผม ผมไม่น่ามือบอนลองของเลย
      เงินเดือนออกคงต้องเปลี่ยนแล้วละครับ

Comment

Comment

Originally posted by p666m View Post
          ซื้อแรมต่างยี่ห้อง ต่างความจุ แต่บัสเท่ากัน มาลองใช้แต่ทำไมบัสถึงขึ้นไม่เท่ากันซะงั้น
          จึงอยากถามเอาความรู้ว่าแบบนี้
          มีผลเสียอย่างไรไหม ?
          เป็นเรื่องปกติที่ขึ้นแบบนี้หรือไม่ (ตามภาพ) ?

ขอบคุณครับ
          แรมก็วิ่งที่ความเร็ว 2400 ตามรูปแรกครับ ส่วนที่บอกว่าบัสไม่เท่ากันคือน่าจะไปดูที่ช่อง Max Banwidth
          ซึ่งไม่ได้แสดงค่าความเร็วของแรมตัวนั้นๆซะทีเดียว เป็นการแสดงค่าความเร็วที่เขียนไว้ใน spd ตามมาตรฐาน jedec
          แม้แต่แรมบัส 4400 ก็เขียนไว้ที่ช่องนี้ที่ DDR4-2132(1066MHz) ครับ สำหรับ DDR4 ก็มีทั้ง 1066,1200 และ 1333 ฯ
          ส่วนเรื่องความเร็วตามรุ่นของแรม ต้องดูที่ช่อง XMP และความเร็วแรมที่วิ่งได้ปัจจุบัน ก็ให้ดูที่แท็ป Memory ช่อง DRAM Frequency

-ถ้าใช้งานทั่วไปที่บัสมาตรฐานก็ไม่มีผลเสียอะไร แต่มีความเสี่ยงเรื่องความไม่เข้ากันของแรมบ้าง
          -เป็นเรื่องปรกติครับที่แรมอาจจะถูกเขียน spd มาคนละแบบ ในแรมที่มี่มีความต่างยิ่งมีโอกาสเกิดขึ้นได้

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากครับ

Comment

จดๆ

Comment

ดู Ram อย่าดูแค่ Freq ดูที่ค่า Timings ด้วย
                หน้า Memory มันคือค่าที่ Ram ทำงานจริงตาม ที่ set ใน BIOS
                หน้า Spd คือค่าที บริษัทที่ขาย Ram เขาใส่ Spec ของ Ram เอาไว้ ตามมาตรฐานของโลก
                Ram ตัว 4 GB ตาม Spec ใน Spd ที่ freq 1200 Mhz ค่า CL เป็น 16
                Ram ตัว 8 GB "----------------------------------------------" 15
                ก็ดีไปที่ ตัว 4 GB มันทำงานได้ที่ CL 15
                เพราะที่ Freq เดียวกัน ใน Spd ค่า CL (Timing) ต่ำกว่า ชี้ว่า Ram ตัวนั้นดีกว่า
                แต่การใช้ Ram ต่าง Spec กัน ร่วมกัน ควรกำหนดค่า CL และ Freq ตามตัวที่ห่วย เพื่อให้ Stable
                เข้าไป Set Ram ใน BIOS โดยใช้ค่า CL ตามตัวห่วย
                หรือง่ายกว่าก็ ใส่ ตัวห่วยไว้ Slot ต้น ตัวดีไว้ SLot หลัง เพราะ BIOS เอาค่า Spd จาก Ram ตัวแรกที่เจอมาใช้

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับเพราะมันก็ใช้งานได้ ถ้า set ตามที่ควรจะเป็น ...No Problem...

Comment

ขอบคุณมากครับผม สบายทั้งใจ สบายทั้งกระเป๋าตังเลยครับ

Comment

ไม่เป็นไรคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ไม่เป็นไรคับ

Comment

Working...
                      X