Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้แนะการตั้งค่าแรม g.skill sniper 2400 mhz บน asus crosshair v formula ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้แนะการตั้งค่าแรม g.skill sniper 2400 mhz บน asus crosshair v formula ด้วยครับ

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    สเป็ค
    1. fx 8350 + ซิ้งค์ noctua nh-c14s+ พัดลม 14 ซม. 2000 rpm 1 ตัว
    2. asus crosshair v formula
    3. g.skill sniper 2400mhz 2x8 gb
    4. sound blaster z
    5. msi rx vega 64
    6. psu corsair ax1200

ผมเจอปัญหา แรม sniper คู่นี้ ไม่ว่าจะตั้งค่า x.m.p. หรือตั้งค่า manual ที่สูงกว่า 1600 mhz แล้ว คอมพ์แฮ้งค์
    ไม่รู้ว่าแรมมีปัญหามั๊ย หรือเพราะผมตั้งค่าอื่นๆที่เกี่ยวข้องไม่ถูกต้อง
    ผู้รู้ท่านใดพอจะช่วยชี้แนะการตั้งค่าให้ใช้แรมที่ความเร็ว 2400 mhz หรืออย่างน้อยที่สูงกว่า 1600 mhz
    จะขอบคุณมากครับ

รอผู้รู้ที่จะกรุณามาช่วยชี้แนะนะคร๊าบบบบบบบบบบบ

Comment

ลองเพิ่มไฟดูครับ

Comment

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ
        จะต้องเพิ่มไฟให้สูงกว่า 1.65 อีกเหรอครับ
        คือสเป็คแรมมันสามารถใช้งานได้ที่ 2400mhz ที่ไฟ 1.65 น่ะครับ
        ตอนนี้ สามารถใช้งานได้ที่ 1866mhz
        ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันมั๊ย คือ ผมใช้ asus crosshair v formula
        สเป็คเมนบอร์ดระบุว่า ความเร็วสูงสุดของแรมที่ใช้งานคือ 2133mhz(oc)
        จะหมายถึงว่า ไม่สามารถใช้งานแรมได้เกิน 2133 mhz หรือเปล่าครับ
        แต่ถึงแม้ใช้งานได้สูงสุด 2133 mhz ผมก็ยังไม่สามารถใช้งานความเร็วนี้ได้เลยครับ

Originally posted by RTDT View Post
        ลองเพิ่มไฟดูครับ

Comment

ถ้าดูตามสเปคใช่ครับตันที่ 2133 แต่เคยเห็นเมืองนอกมี 2400 กันอยู่

http://www.tomshardware.com/answers/...cking-ram.html

Comment

Working...
          X