Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ HDD เจ๊ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ HDD เจ๊ง

WD IDE 500G เก็บรูปเก่าๆไว้ ไม่ได่ใช้สามสี่ปี เอามาดูใช้ไม่ได้เสียแล้ว อาการ bios หาไม่เจอครับ

Sent from my SM-N920C using Tapatalk

มาวิเคราะห์ดู น่าจะมาจากวงจรมากกว่าตัวหัวอ่าน ถ้าหาแผ่น PCB ได้น่าจะทำงานได้ มีใครเคยทำบ้างไหมครับ

Sent from my SM-N920C using Tapatalk

Comment

ลองไปเสียบเครื่องอื่นดูครับ

Comment

น้ำมัน spindle motor น่าจะแห้ง motor เลยหมุนไม่ได้

hdd รุ่นเก่า+เก็บไว้นานๆ เป็นอาการนี้เยอะ
        hdd server บางตัวเปิดมาเป็น 10 ปี ทำงานปกติ พอ shutdown แล้ว boot ไม่ขึ้นอีกเลย ก็อาการแนวๆ นี้เหมือนกัน

Comment

-.-"

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            -.-"
            ไม่เป็นไร.........

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
              น้ำมัน spindle motor น่าจะแห้ง motor เลยหมุนไม่ได้

hdd รุ่นเก่า+เก็บไว้นานๆ เป็นอาการนี้เยอะ
              hdd server บางตัวเปิดมาเป็น 10 ปี ทำงานปกติ พอ shutdown แล้ว boot ไม่ขึ้นอีกเลย ก็อาการแนวๆ นี้เหมือนกัน
              ยังได้ยินเสียง spindle mortor อยู่ครับ จับดูก็สั่นๆน่าจะยังหมุนอยู่

Comment

รุ่นนี้ครับ เผื่อท่านใดมีอะไหล่ที่จะขาย หรือพอหยิบยืม เอามาสลับถ่ายข้อมูลออกมาก่อนครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  ลองไปเสียบเครื่องอื่นดูครับ
                  ลองดูแล้วครับ ต่างกันเล็กน้อย บางเครื่องเจอว่ามี HDD แต่ไม่มีข้อมูลอื่น capacity 0MB

Comment

อ่อ เรื่องบอร์ด เคยมีช่างทำบอร์ด HDD ผมช๊อตนะ หาบอร์ดรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนก็ใช้ได้เหมือนเดิม

Comment

อยากได้บอร์ดครับ ช่วยหาที

Comment

ลองไปตั้งรับซื้อใน market > Storage เลยครับ

https://www.overclockzone.com/forums...php/96-Storage

Comment

Comment

ไป Market ตามคำแนะนำ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                              อ่อ เรื่องบอร์ด เคยมีช่างทำบอร์ด HDD ผมช๊อตนะ หาบอร์ดรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนก็ใช้ได้เหมือนเดิม
                              ตามนั้นครับผม

กรณีผม ดีเทคยากติดบ้างไม่ติดบ้าง คิดว่าแ่ผ่นจานแม่เหล็กยังโอเค ไม่มีเสียง ไม่มีอะไร คัดลอกข้อมูล ไม่ติดขัด แต่ดีเทคยาก ไปเจอ hdd เจ๊งที่ร้านขายของเก่า เขาชั่งกิโลพอดี เหลือบไปเห็นเลยเข้าไปถาม ตรงเป๊ะรุ่นเดียวกัน บุญเข้าข้าง เลยซื้อมาตัวละไม่กี่ตัง เอามาเปลี่ยนดู ปรากฏว่า เหมือนผมเดินทางไปเคลมเองที่ศูนย์ซะงั้น!!!
                              Last edited by wiratnk; 7 Sep 2018, 20:31:15.

Comment

Working...
                              X