Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gigabyte H97-Gaming 3 อยากใส่ m.2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gigabyte H97-Gaming 3 อยากใส่ m.2 ครับ

ใส่ตัวนี้ได้ไหมครับ

https://www.advice.co.th/product/sol...-m-2-pcie-nvme

แล้วถ้าตัวนี้หละครับ ใส่ได้ไหม ครับ

https://www.advice.co.th/product/sol...-px-128s3g-m-2
    Last edited by flea.gap; 19 Aug 2018, 11:39:13. Reason: เพิ่ม link advice

Comment

ได้ทั้งคู่ แต่บอร์ดนี้ถ้าใส่ m.2 แล้ว sata บนบอร์ดจะใช้ไม่ได้ไป 2 ช่องนะ

Comment

Comment

ใส่ได้ แต่วิ่งไม่เต็ม ไกลจากสปีดที่ระบุ แต่ก็เร็วกว่า ssd sata หน่อย

อีกอย่างก็ลุ้นว่าจะตั้ง NVMe บูตได้ไหม

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

1.จัด 950 Pro ใส่ได้แน่นอน
              2.โม Bios ได้เหมือนกัน
              ----->อยู่ที่ความชอบครับ

Comment

samsung 950 pro นี้ใส่ได้แน่เลยหรอครับ

Comment

เห็นมีคนใช้ได้ปกติ

Comment

WD Black PCIe SSD ดูดีสุดแล้ว คุ้มอยู่เมื่อเทียบกับ IOPS ที่ได้ต่อราคา ตรวจสอบราคา online.advice กับ headdaddy ว่าที่ไหนถูกกว่า

แต่ถ้าจะเอา M.2 SATA ลองชั่งใจกับ SATA 2.5" ดูก่อน เพราะ LITEON MU3 SSD (PLSSDPH6-CE240-L) 240GB ราคา 1,643 เอง

Comment

เมื่อก่อนผมก็ใช้ Z97 Gaming3 ครับ
                      เห็นเวบประกาศว่ารองรับ NVMe แล้ว
                      https://www.msi.com/news/detail/36ac...44e2cb5ef93322

เลยอยากได้ NVMe ถึงจะวิ่งไม่สุดแต่เร็วกว่าเดิมก็ยังดี
                      ไปหาอ่านเวบนอก เจอบูตไม่ได้ ก็เลยชะลอก่อน

จนผมแชทไปคุยกับ MSI Thailand เค้าก็ไม่ยืนยันว่าจะบูตได้ไหม
                      บอกได้แค่ว่าถ้าใช้รุ่นที่ระบุในคู่มือจะบูตได้ ผมเลยซื้อ ssd sata มาใช้แทนขี้เกียจยัดไบออส
                      ตอนนั้น storage list รองรับยังไม่อัพเดต ล่าสุดอัพเดตมาแล้วใช้ได้นะ ขอให้อัพเดตไบออส H97 Gaming3 เป็น v.1.7
                      https://www.msi.com/Motherboard/supp...-3#support-hdd

Comment

บอดที่ จขกท.ส่งมา มีช่อง m2 ฉะนั้นใส่ได้แน่นอนครับ แต่มันจะวิ่งได้แค่ 10 Gb/s ฉะนั้นอยากแรงทะลุ ก็ต้องหากาดแปลงมาครับ สงสัยแอดไลน์มาถามเพิ่มเติมได้ครับ

Comment

Originally posted by keejung View Post
                          บอดที่ จขกท.ส่งมา มีช่อง m2 ฉะนั้นใส่ได้แน่นอนครับ แต่มันจะวิ่งได้แค่ 10 Gb/s ฉะนั้นอยากแรงทะลุ ก็ต้องหากาดแปลงมาครับ สงสัยแอดไลน์มาถามเพิ่มเติมได้ครับ
                          ผมมี msi z97 mpower กับ asus maximus vii hero
                          ทั้งสองบอร์ดนี่ ถ้าซื้อตัวแปลง m.2 มาใส่ที่พอร์ต pci-e
                          จะวิ่งได้สูงสุดถึง 3.0x4 ไหมครับท่าน

Comment

เอา msi z97 mpower ก่อนน่ะครับ ได้แน่นอนครับ แต่ ช่องแรก(ซึ่งนิยมใส่กาดจอ จาก x16 จะเหลือ x8ไม่ต้องคิดมากเพราะเลนเราใช้ไม่ถึงอยู่แล้ว) สามารถใส่ช้องที่ 2 และ 3 ได้เลย

ส่วน MAXIMUS VII HERO ช่องแรกสีแดงวิ่ง x8 ช่องที่สองสีแดง ก็ x8 ช่อง สุดท้ายสีดำ วิ่ง 2.0x4=8 Gb/s ฉะนั้นใส่ สีแดงช่องแรก กาดจอ ช่องที่ สอง ใส่ m.2 วิ่งเต็ม ๆ ได้ตัวเดียวครัช ช ช
                            ----->ผิดพลาดขออภัยให้ผู้รู้มาให้ความรู้เพิ่มเติม

Comment

Originally posted by keejung View Post
                              เอา msi z97 mpower ก่อนน่ะครับ ได้แน่นอนครับ แต่ ช่องแรก(ซึ่งนิยมใส่กาดจอ จาก x16 จะเหลือ x8ไม่ต้องคิดมากเพราะเลนเราใช้ไม่ถึงอยู่แล้ว) สามารถใส่ช้องที่ 2 และ 3 ได้เลย

ส่วน MAXIMUS VII HERO ช่องแรกสีแดงวิ่ง x8 ช่องที่สองสีแดง ก็ x8 ช่อง สุดท้ายสีดำ วิ่ง 2.0x4=8 Gb/s ฉะนั้นใส่ สีแดงช่องแรก กาดจอ ช่องที่ สอง ใส่ m.2 วิ่งเต็ม ๆ ได้ตัวเดียวครัช ช ช
                              ----->ผิดพลาดขออภัยให้ผู้รู้มาให้ความรู้เพิ่มเติม
                              ขอบคุณครับผม ยังงง ๆ เรื่องเลนอยู่เลย 555
                              คือ 2 ช่องสีแดง อิงเลนตาม cpu ใช่ไหมครับ

ส่วน 8 เลนของบอร์ด Z97 นี่ มันวิ่งได้แค่ 2.0 ถูกไหมครับ
                              แล้วพวกการ์ดเสียงนี่ แบ่งเลนจาก Z97 ไปแค่ไหนครับ
                              Last edited by taibkk; 20 Aug 2018, 18:32:48.

Comment

Working...
                              X