Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง win ใน ssd sata แล้วเพิ่ม M2 ทีหลังจำเป็นต้องย้าย win มาลงมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง win ใน ssd sata แล้วเพิ่ม M2 ทีหลังจำเป็นต้องย้าย win มาลงมั้ย

เดิมลง win ใน ssd sata
    แล้วเพิ่ม M2 มาใหม่ เอาไว้ลงเกม
    จำเป็นต้องย้ายตัว win ไปลงใน M2 มั้ยครับ
    ถ้าไม่ย้ายจะส่งผลกับเกมมากน้อยแค่ไหน
    ssd sata : Read/Write ประมาณ 400/200
    ตัวใหม่ WD black วิ่ง 3200/2000
    ผมไม่แน่ใจว่าระหว่างเล่นเกมมันมีอ่านข้อมูล OS ไปด้วยมั้ย

ขี้เกียจลง windows ใหม่ แต่ถ้าเร็วขึ้นมากจะได้ย้ายไปลงใน M2

ไม่จำเป็นนะ

Comment

test ประมาณนี้ปกติมั้ยครับ ได้ Read ต่ำไปจากหน้ากล่อง หน้ากล่อง read 3200
      ผมเพิ่งเคยใช้ M2

Comment

AS SSD เทสอาจจะเพี้ยนๆ นิดนุง
        ลอง CrystalDiskMark ดูน่าจะใกล้เคียงกับสเปก m.2 อยู่นะ
        V
        https://crystalmark.info/en/download/

Comment

ขอบคุณครับ
          ได้แล้วครับ

Last edited by overtimeza; 17 Aug 2018, 04:33:29.

Comment

Comment

ถามว่าจำเป็น ไหม ก็คงไม่
              แต่ย้ายจะดีกว่าเยอะ SSD M.2 PCIe มี bandwidth ที่สูงกว่า และ Acc. Time ที่ต่ำกว่า รองรับ command-deep queue มากกว่าแบบ sata เยอะ
              SSD M.2 PCIe จึงเหมาะกับการติดตั้ง OS มากกว่า

Comment

Working...
              X