Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ 970 EVO NVMe M.2 SSD บนเมนบอร์ด z370 ช่องไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ 970 EVO NVMe M.2 SSD บนเมนบอร์ด z370 ช่องไหนครับ

สอบถามใส่ 970 EVO NVMe M.2 SSD บนเมนบอร์ด Asus ROG STRIX Z370-F GAMING
    มันมีให้ใส่ 2 ช่อง บนที่ใส่การ์ดจอ M.2 Socket 3 Type M (2242-2280)Support PCIe 3.0 x4 Mode
    กับใต้การ์ดจอ M.2 Socket 3 Type M (2242-2280) Support SATA & PCIe 3.0 x 4 modes
    เรียนถามที่ไม่รู้คือ

ใส่ช่องไหนดีครับ? ความเร็วต่างกันไหม ?
    สลับใส่เหมือน sata ได้หรือป่าว ?
    ตอนนี้คือผมลองใส่ช่องใต้การ์ดจอใช้ได้ปกติแต่พอลองเอาไปใส่ช่องบนการ์ดจอแล้วจอฟ้าบูตไม่ได้ครับ ต้องลงวินโดว์ใหม่ แต่ความเร็วที่ได้ลดลงครึงนึงของช่องล่าง
    ถ้าซื้อ m.2 มีอีกตัว สามารถทำ raid 2 ตัว ได้หรือป่าวครับ ?
    ขอบคุณครับ

รูปเมนบอร์ด
    Last edited by chimthai; 14 Jul 2018, 13:02:44.

บนสุด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      บนสุด
      ผมลองใส่ช่องล่างแล้วลงวินโดว์10 ใช้งานได้ปกติ พอย้ายไปบนสุด บูตจอฟ้าครับ
      แต่พอ format แล้วลงวินโดว์ใหม่ ช่องบน ก็ใช้ได้ งงเมนบอร์ดเสียหรือป่าวครับ

Comment

ปกติ

Comment

ลงวินโดไว้ช่องไหน ระบบมันจำช่องนั้น

Comment

Working...
          X