Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกssd m.2หน่อยครับ เน้นคุ้มค่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกssd m.2หน่อยครับ เน้นคุ้มค่า

ช่วยเลือกssd m.2หน่อยครับ ความจุ250 256 gb เน้นทีความคุ้มค่า ตัวไหนคุ้มค่าสุด ผมมีในใจอยุ่4ตัวตอนนี้
    1.Samsung 960 EVO -4390advice -3500บอดซื้อขายocz
    2.Samsung 970 EVO -4590advice -3900บอดซื้อขายocz
    3.PLEXTOR M9PEG M.2 NVME (PTSSDPX-256M9PEG) -3990่jib
    4.WD Black -3550 advice
    รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by truez; 6 Jul 2018, 11:32:35.

ถ้าในตัวเลือกก็ PLEXTOR M9PEG ครับเพราะมีซิ้งแปะมาให้ ส่วนอีก 3 ตัวที่เหลือต้องซื้อซิ้งแยกราคา 500-600 มาแปะอีก

Comment

ชั่วโมงนี้ต้อง Samsung 970 EVO
      ส่วนตัวคิดว่าซิงค์ไม่มีผลอะไรเท่าไรเลย ถ้ามีผลกระทบจริง ทุกตัวต้องมีซิงค์มาให้ทุกตัวตั้งแต่ขายแล้ว

Comment

970

Comment

Originally posted by tumtumllll View Post
          ชั่วโมงนี้ต้อง Samsung 970 EVO
          ส่วนตัวคิดว่าซิงค์ไม่มีผลอะไรเท่าไรเลย ถ้ามีผลกระทบจริง ทุกตัวต้องมีซิงค์มาให้ทุกตัวตั้งแต่ขายแล้ว
          มีผลเยอะมากนะ ถ้าใช้งานแบบฟลูโหลดจริงๆ ร้อนประมาณ 100 องศาและผลตามมาคือ ตัว controller ของ ssd จะลดความเร็วไปเกือบ 10 เท่าเพื่อไม่ให้ชิปมันพัง ส่วนคนที่บอกว่า nvme ไม่ร้อนก็เพราะไม่เคยใช้งานแบบฟลูโหลดเลย จะเรียกว่าแทบ idle ตลอดเวลาเลยก็มี หรืออีกพวกคือไม่เคยใช้ nvme แล้วมโนไปเอง

ปัญหาความร้อนของ M.2 แรงๆ มีมาหลายปี สมัยซัมซวยรุ่นเมื่ออดีตที่ฝืนโหลดจนทำสถิติร้อน 120 องศา แล้วก็พังก่อนวัยอันควร

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
            มีผลเยอะมากนะ ถ้าใช้งานแบบฟลูโหลดจริงๆ ร้อนประมาณ 100 องศาและผลตามมาคือ ตัว controller ของ ssd จะลดความเร็วไปเกือบ 10 เท่าเพื่อไม่ให้ชิปมันพัง ส่วนคนที่บอกว่า nvme ไม่ร้อนก็เพราะไม่เคยใช้งานแบบฟลูโหลดเลย จะเรียกว่าแทบ idle ตลอดเวลาเลยก็มี หรืออีกพวกคือไม่เคยใช้ nvme แล้วมโนไปเอง

ปัญหาความร้อนของ M.2 แรงๆ มีมาหลายปี สมัยซัมซวยรุ่นเมื่ออดีตที่ฝืนโหลดจนทำสถิติร้อน 120 องศา แล้วก็พังก่อนวัยอันควร
            แต่ 970 มีคนโม้ว่า ร้อนน้อยลงนะท่าน ไม่รู้จริงป่าว 555 ผมก็ยังไม่ได้ตาม

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
              970มาแรง ผมก็หาข้อมุลก่อน ระหว่างรอขายแรม ขายแรมได้ จะถอยมาใช้ครับ

Comment

evo ประกัน 3ปีนี่ครับ

เป็นผมเลือก PLEXTOR อะ เพราะใช้อยู่ ฮา ตัว ssd หล่อด้วย

Comment

หาของเทพ

Comment

970evo ประกัน5ปีนะครับ

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                      970evo ประกัน5ปีนะครับ
                      ถูกต้องครับ ประกัน5ปีหมดแล้ว

Comment

คุ้มๆ

http://computeandmore.com/ViewDetail/7665

Comment

ถ้าไม่มีฟ้องร้องกันเรื่องผูกขาดราคาแรม ( ซึ่งหมายถึง NAND ด้วย )

ป่านนี้ก็คงประกัน 3 ปี หรือไม่ก็หดเหลือ 1 ปีล่ะมั้ง

Comment

Originally posted by good11 View Post
                            แต่ 970 มีคนโม้ว่า ร้อนน้อยลงนะท่าน ไม่รู้จริงป่าว 555 ผมก็ยังไม่ได้ตาม
                            ต้องดู TDP อะครับว่าปล่อยสูงสุดกี่วัตต์ ถ้า 6 วัตต์ตามมาตรฐานของ NVME ยุคนี้ก็ร้อนประมาณที่ผมบอกแหละอะ

Comment

colorful SSD *รุ่น CN600s ขนาด 240 GB (M.2 NVMe 2000/1200 MB/s) นอกรุ่นอินดี้ เผื่อสน นานๆมีของที เห็นเหลือในLAZADA 1ตัว 2500

Comment

Working...
                              X