Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อแรมมาใส่เพิ่มยังไงดี กลัวไม่support

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อแรมมาใส่เพิ่มยังไงดี กลัวไม่support

update!! ตอนนี้ได้ g.skill Trident Z 4*2 3200 มาใช้เรียบร้อย ใช้งานได้ปกติ แต่กว่าจะบูตติดก็งมอยู่นาน ตอนนี้ 2666 ว่างๆจะพาไป3000+ ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ

อยากใส่แรมเพิ่ม ตอนนี้ใช้ แรม Avexir 2666 4gb*6แถว
    mb Gig x299 Aorus7
    cpu 7800x

ประเด็นคืออยากใส่เพิ่มอีก 8*2 แต่กลัวจะไม่สามารถใส่กับอันเดิมได้ เพราะแรมเดิมก็หาซื้อไม่ได้แล้ว อยากถามว่าจะเป็นปัญหาอะไรมั้ย ต้องมองหาตัวบัส2666 เท่าของเดิมมั้ย

ปล.ตอนใช้ 2011 x79 ddr3 ก็ใส่คละๆกันไปได้ปกติ แต่ ddr4 ไม่ชัวร์เท่าไร
    ปล2.ไม่วิ่ง quad channel ก้ไม่เปนไร ไม่สนใจ 55
    Last edited by asrockung; 12 Jul 2018, 19:31:28.

หาแรม DDR4 4GB/2666 มาเพิ่มอีกตัว

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      หาแรม DDR4 4GB/2666 มาเพิ่มอีกตัว
      คือผมควรซื้อแค่ 4*2 ใช่มั้ยครับ แต่ 2666 หายากจริงๆ อยากได้ g.skill ไม่ก็ corsair ถ้าเอาบัสอื่นมาได้มั้ย สัก 3200
      ส่วน8*2 นี่ไม่ได้เลยแน่นอนใช่มั้ยครับ

Comment

ใช่แล้ว
        ร้าน jib ยังมีหลายรุ่นอยู่นะ สำหรับ DDR4 บัส 2666 นะ
        V
        https://www.jib.co.th/web/pricelist/pricelist_main/53

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ใช่แล้ว
          ร้าน jib ยังมีหลายรุ่นอยู่นะ สำหรับ DDR4 บัส 2666 นะ
          V
          https://www.jib.co.th/web/pricelist/pricelist_main/53
          ขอบคุณครับท่าน แล้ว4*2 บัสสัก3xxx นี่พอใส่ได้มั้ย หรือonly 2666 เลย

Comment

แนนำเป็น บัส 2666 จะได้วิ่งเท่าๆ กันกับของเดิมที่มี
            ซื้อบัส 3200 มา มันก็วิ่งเท่าบัส 2666 ของเก่าอยู่ดี

Comment

แนนำเป็น บัส 2666 จะได้วิ่งเท่าๆ กันกับของเดิมที่มี
              ซื้อบัส 3200 มา มันก็วิ่งเท่าบัส 2666 ของเก่าอยู่ดี
              วิ่งน้อยไม่เป็นไรครับ คือบัส 2666 มันไม่ค่อยมีตัวสวยๆ ถ้าไม่นับเรื่องวิ่งเท่าตัวตํ่าสุด บัส 3xxx 4*2 ใส่ได้ปกติใช่มั้ยครับ
              ปล.oc ตัวเก่าขึ้นมาไม่ได้เหรอครับ ผมลองวิ่งสัก 3200 ก็วิ่งสบายๆอยู่ตอนนี้

Comment

ได้ ถ้าตัวเก่าสามารถ oc ที่ 3200MHz สบายๆ ก็แปลว่าสามารถหาแรมบัส 3200MHz เอามาวิ่งคู่ได้

Comment

ขอบคุณมากครับๆครับ พึ่งรู้นะเนี่ยว่า ขนาดแรมต่างกัน มีผลจนใช้งานไม่ได้เลยแบบนี้

Comment

ส่วนใหญ่จะขึ้นกับคู่สามารถของเมนบอร์ด

Comment

ส่วนใหญ่จะขึ้นกับคู่สามารถของเมนบอร์ด

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ ผมคงไปหา trident z ละ น่าจะลากมันสุดของ 4*2 ล่ะ

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                        อยากใส่แรมเพิ่ม ตอนนี้ใช้ แรม Avexir 2666 4gb*6แถว
                        mb Gig x299 Aorus7
                        cpu 7800x

ประเด็นคืออยากใส่เพิ่มอีก 8*2 แต่กลัวจะไม่สามารถใส่กับอันเดิมได้ เพราะแรมเดิมก็หาซื้อไม่ได้แล้ว อยากถามว่าจะเป็นปัญหาอะไรมั้ย ต้องมองหาตัวบัส2666 เท่าของเดิมมั้ย

ปล.ตอนใช้ 2011 x79 ddr3 ก็ใส่คละๆกันไปได้ปกติ แต่ ddr4 ไม่ชัวร์เท่าไร
                        ปล2.ไม่วิ่ง quad channel ก้ไม่เปนไร ไม่สนใจ 55
                        ขายตัวเก่า แล้วซื้อตัวใหม่ รุ่นเดียวกันครับ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                          ขายตัวเก่า แล้วซื้อตัวใหม่ รุ่นเดียวกันครับ

555 อันนี้ไม่ได้จริงๆครับ แรมเก่าผมชอบมากๆ ที่ย้ายจาก 2011 มา 2066 ก็เพราะแรมนี่ละ

Comment

ถ้างั้นก็ต้องเสี่ยงดูละครับ ว่ามันจะวิ่งเข้าขากันได้ไหม

เพราะบางตัว ชิฟมันวิ่งไม่เข้าขากันในแรมแต่ละแถว ผลก็ ค้าง หรือ มีอาการแปลกๆ หรือ หนักๆ ก็ จอฟ้า เครื่องรีเอง อะไรอย่างนี้ ละ ต้องลองทดสอบดูด้วยตัวเองคับ เวลาเราใช้แรมจนหมด จะเห็นผลชัดสุด เวลาเปิด 24 ชม ถ้าไม่เข้าขา นี่อาจมีหลุด

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                              ถ้างั้นก็ต้องเสี่ยงดูละครับ ว่ามันจะวิ่งเข้าขากันได้ไหม

เพราะบางตัว ชิฟมันวิ่งไม่เข้าขากันในแรมแต่ละแถว ผลก็ ค้าง หรือ มีอาการแปลกๆ หรือ หนักๆ ก็ จอฟ้า เครื่องรีเอง อะไรอย่างนี้ ละ ต้องลองทดสอบดูด้วยตัวเองคับ เวลาเราใช้แรมจนหมด จะเห็นผลชัดสุด เวลาเปิด 24 ชม ถ้าไม่เข้าขา นี่อาจมีหลุด
                              ตอนนี้ใช้แถวละ 4 gb ถ้าซือเพิ่มควรเอา 4gb เหมือนกัน มีโอกาสเจอปัญหาน้อยกว่า่ซื้อ 8gb ใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X