Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการทำงานของ แรมเครื่อง กับ Vitaul memory

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการทำงานของ แรมเครื่อง กับ Vitaul memory

เสปกผม Core I7 6700 แรม 16GB การ์ดจอ 1070 แล้วผมก็เล่น Black Ops 3 แต่ประเด็นมันก้คือ เล่นขยับได้สองก้าวเกมแครชออกทันที ตลอดเวลา ผมก็หาสาเหตุไปดูใน event manager มันบอกว่า vitual memory ไม่พอ เพราะ black ops 3 ดึง vitual memory มากเกินไป (คือ แรมผม 16GB แล้ว ผมมอวว่ามันเยอะแล้ว ผมจึงปิด page file ออกไป เปลืองพื้นที่ฮาสดิส) ปรากฏว่า ถ้าผมปิด ผมจะเล่น black ops 3 ไม่ได้เลย เกมมันจะแครชออกเสมอ แต่ถ้าผมกลับไปเปิด paging file (ให้วินโด้มันจัดการให้อัตโนมติ) ผมกลับเล่นได้อยา่งสบายๆ ไม่มีอาการแครช หรือกระตุกด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ เกมมันกินแรมจริงๆ ประมาณ 10-11GB เท่านั้นเอง ก็เลยสงสัยว่า แรมก็เหลืออีกเยอะ ทำไม***ถึงใช้ paging file ซะแทนหละครับ หละเป้นอยู่เกมเดียวด้วยนะเนี่ย

แรมกืนไปแค่ 10GB เอง
    Last edited by ไซย่า; 4 Jul 2018, 21:58:10.

เกมหลายเกมยังจำเป็นต้องใช้ virtual ram ครับ
    อาจจะเป็นที่พักส่วนประกอบที่สำคัญน้อยกว่า เพื่อลดความสุ่มเสี่ยงที่แรมหลักจะไม่พอ สำหรับส่วนที่จำเป็นต้องเรียกใช้บ่อยกว่า
    โดยที่ตอนออกแบบเกม เค้าคงมองว่าผู้ใช้ส่วนใหญ่ ไม่น่าจะมีแรมขนาดใหญ่
    หรือต่อให้มีขนาดใหญ่ ก็ไม่ใช่ว่าแรมจะเหลือใช้เท่ากันหมดเหมือนกันทุกเครื่อง

คงต้องให้ผู้พัฒนาเกม เขียนเกมให้ตรวจขนาดแรมในเครื่องแบบ real time ( วุ่นวายไปอีก )
    หรือมีออฟชั่นให้เปิด-ปิด การเขียนลง page files
    แล้วให้ user รับความเสี่ยงที่เกมจะเด้งเอาเอง

ผมก็เคยคิดแบบท่านน่ะครับ มีแรม 32 Gb ทำไมยังต้องเขียน Virtual
    สุดท้ายเล่นเกมอะไรก็เด้ง มีแค่ไม่กี่เกมที่ไม่เด้ง
    ก็เลยลองปรับค่า virtual ram ไว้แค่ 512 - 512 หรือ 1024 - 1024 ก็ไม่เด้งละ
    Last edited by taibkk; 4 Jul 2018, 22:09:06.

Comment

Comment

ขอบคุณครับ อยู่ที่เกมนี่เอง เปิดไว้ดีกว่า เหลือซํก 3GB

Comment

เคยเล่น GTA V ด้วยแรม 8g แล้วกระตุก ต้องปิด virtual memory ถึงจะลื่น แต่เปิดโปรแกรมอย่างอื่นไม่ได้เลยนะ เพราะซักพักแรมจะวิ่งแตะ เกือบ 8g แล้วก็เด้งบังคับปิด

Comment

Working...
          X