Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม Harddisk ขึ้น Current Pending Sector ใน HDD Tune ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม Harddisk ขึ้น Current Pending Sector ใน HDD Tune ครับ

ผมใช้โปรแกรม HDD Tune เห็นค่าผิดปกติคือ (C5) Current Pending Sector กับค่า (C7) Interface CRC Error Count ขึ้นมาครับ
    ลอง Erase HDD ด้วยวิธี Zero fill ในโปรแกรมแล้้ว ค่า C5 หายไป กลายเป็น 0 ส่วนค่า C7 ยังคงอยู่เหมือนเดิม แต่พอใช้งานไปสักพัก ค่า C5 ก็กลับมาอีก
    มีวิธีแก้ไขปัญหานี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

มีประกันก็เคลม
    ไม่มีก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพัง

Comment

C7 interface error
      ค่านี้เกิดจาก สาย sata หลวม, หรือสายมีปัญหา

เปลี่ยนสายใหม่ที่ดีๆ แล้วถ้าเป็นปกติ C7 จะไม่เพิ่มขึ้น (แต่ค่าจะไม่ถูก reset ให้น้อยลงกว่าเดิม)

C5 เป็นอาการ sector อ่านได้มั่ง ไม่ได้มั่ง (เหมือนจะเสีย แต่ยังไม่เสีย)
      * อาการนี้อาจจะเป็นต้นเหตุจาก C7 ที่ทำให้มีปัญหานี้ - ก็ได้

ประมาณนี้ >> สายมีปัญหา, อ่านข้อมูลได้มั่ง ไม่ได้มั่ง - mark C5 รอเช็ค (ถ้า os ว่างมันจะแวะมาสั่งเช็คให้ - หรือจะเช็คเองด้วย user ก็ได้)
      ถ้าเช็คแล้วมีปัญหา จะย้ายไป 05 (sector เสียแน่นอน) แทน
      ถ้าเช็คแล้วหาย ค่า C5 จะลดลง

Comment

Working...
      X