Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับได้บัสไม่เท่าตามที่เขียน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับได้บัสไม่เท่าตามที่เขียน

พอดีผมเปลี่ยนเเรมใหม่ จากตอนเเรกบัสอยู่ที่ 1600 เปลี่ยนมาเป็น 2400 เเต่พอเสียบเเล้วเข้าไปเซ็ดค่าที่ ปรับทำตามคลิปทุกอย่าง ปรับค่า Cl ตามเเรมตัวใหม่ เเต่ผลคือเวลาเซฟเเล้วเปิดคอม ที่บอร์ดขึ้นเลข 23 เเล้วค้างสักพักก็รีเองเเบบนี้เรื่อย ๆ สักพักถึงจะเปิดคอมได้ เเต่เปิดมาช้าไปหมด ไปเช็คดูบัสเเรม วิ่งเเค่ 1333 เเต่ ในที่ตั้งค่าไบออสมันก็เป็นอันที่เราตั้งค่าไว้ ใครพอจะชำนาญ ช่วยสอนหน่อยได้ไหมครับ เพราะไม่อยากเสียเงินซื้อเเรมมาฟรีเเล้วใช้ได้เเค่ 1333 ขอบคุณครับ รูปเดี๋ยวลงตามมานะครับ

cpu ?

Comment

Comment

เมนบอร์ดรับแรมถึง 2400 ใช่ไหมครับ
        แล้วไม่มี xmp หรอครับถึงปรับ cl เอง
        Last edited by pensando; 4 Jul 2018, 21:57:45.

Comment

ลองปรับไฟแรมเพิ่มซัก 0.05V ครับ

ที่เคยใช้มา ถ้าเป็น AMD ปรับไฟตามสเปคเลย มักจะมีปัญหา ต้องเพิ่มให้อีกนิดนึงถึงจะใช้ได้ปกติ

Comment

Working...
          X