Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด Gigabyte GA-X99-Ultra Gaming ถ้าปรับบัส 3000mhz จะเห็นแค่ 48GB นี่ปกติมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด Gigabyte GA-X99-Ultra Gaming ถ้าปรับบัส 3000mhz จะเห็นแค่ 48GB นี่ปกติมั้ยครับ?

คือตอนแรกใช้บอร์ด MSI แล้วมันมีปัญหาเลยไปซื้อบอร์ดอื่นมาใช้ ที่ร้านเขาก็เลือก GA-X99-Ultra Gaming มาให้ของ Gigabyte ทีนี้ช่วงแรกๆ ก็ลองปรับให้แรมบัสมันเป็น 3000mhz แล้วแต่มันชอบเด้ง ชอบค้าง จอฟ้าอะไรไปเรื่อย เลยทนใช้ 2133mhz เรื่อยมาเกือบสองปี

จนล่าสุดเห็นใครสักคนโพสต์วิดีโอความแตกต่างของเฟรมเรตระหว่างแรมบัสแต่ละความเร็ว เลยกลับไปปรับ XMP profile ใน BIOS ดู ก็ใช้ 3000mhz ได้แล้วเฟรมเรตในเกมก็ดีขึ้นด้วย แต่ปัญหาคือ แรมผม 64GB ตอนนี้มันเห็นแค่ 48GB ถ้าปรับกลับมาเป็น 2133mhz (คือปิด XMP profile) มันก็จะเห็น 64GB เหมือนเดิม เลยลองปิด XMP แล้วปรับแค่ตัวคูณกับเพิ่มไฟจาก 1.20v เป็น 1.35v มันก็บูทไม่ขึ้น เลือกได้แค่ใช้ XMP แล้วแรมเหลือ 48GB หรือ ไม่ใช่ XMP วิ่งแค่ 2133mhz แล้วได้แรม 64GB แทน มันมีวิธีแก้มั้ยครับ?

ผมอ่านในบอร์ดนอกเค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติ หรือต้องเปลี่ยนบอร์ดมั้ยครับ? ตอนใช้ MSI X99S XPower AC ไม่เห็นเป็นเลย ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนบอร์ด ควรเปลี่ยนใช้ตัวไหนดีครับ? บอร์ด 2011-v3 ครับ ส่วนแรมใช้ Corsair Dominator DDR4 3000Mhz 8GB x 8 ครับ

ใช้เท่าที่เราพอใจครับ

เปลี่ยนไปถ้าส่วนต่างไม่กี่ร้อย ก็ตามสะดวกครับ

ถ้าเสียเป็นพัน ใช้เดิมๆประหยัดเงินดีกว่าครับ

Comment

ใส่ 8แถวดันขึ้นไปยากอยู่นะ แค่4แถวก็แตกต่างจาก2แถวแล้ว
      ลองเปิด xmp แล้วอัดไฟเพิ่มดูคับ

Comment

ลองอัพไฟเพิ่มแล้วจอฟ้าตลอดเลย สงสัยบอร์ดมันจะไม่ไหวหรือเปล่าเนี่ย

Comment

Originally posted by thanavorak View Post
          ลองอัพไฟเพิ่มแล้วจอฟ้าตลอดเลย สงสัยบอร์ดมันจะไม่ไหวหรือเปล่าเนี่ย
          ใส่เกิน 2 แถวจะ oc ไม่ค่อยขึ้นครับ

Comment

เคครับ ตัดสินใจเปลี่ยนบอร์ดแล้ว รอของมา ขอบคุณทุกท่านฮะ

Comment

ไม่เป็นไรคับ

Comment

Working...
              X